Kitengo Ushairi

Mashairi yanaweza kugawanywa katika aina mbalimbali kulingana na idadi ya mishororo katika
kila ubeti.

Tanbihi: Aina za Mashairi ni tofauti na Bahari za Ushairi. Aina za mashairi huzingatia idadi ya
mishororo katika kila ubeti ilhali Bahari za Shairi hutegemea na muundo wa shairi kwa
kuzingatia vina, mizani, vipande na mpangilio wa maneno. Shairi moja haliwezi kuwa la aina
mbili (k.v tarbia na takhmisa) lakini shairi linaweza kuwa katika bahari zaidi ya moja.

Zifuatazo ni aina za mashairi kulingana na idadi ya mishororo katika kila ubeti

AINA MISHORORO

Tathmina au Umoja ni shairi lenye mshororo mmoja katika
Kila ubeti.

Tathnia 2 Tathnia ni shairi lenye mishororo miwili katika kila ubeti.
Tathlitha Tathlitha ni shairi lenye mishororo mitatu katika kila ubeti.

Tarbia ni shairi lenye mishororo minne katika kila ubeti.
Mashairi mengi ni ya aina ya tarbia.

3
4
Takhmisa 5 Takhmisa ni shairi lenye mishororo mitano katika kila ubeti.
6
7

Umoja/tathmina 1

Tarbia

Tasdisa Tasdisa ni shairi lenye mishororo sita katika kila ubeti.
Usaba Usaba ni shairi lenye mishororo saba katika kila ubeti.
Ukumi 10 Ukumi ni shairi lenye mishororo kumi katika kila ubeti.

BAHARI ZA USHAIRI
Kitengo Ushairi

Prev Aina za Mashairi
Next Uchambuzi wa Mashairi

Bahari za ushairi ni nyingi sana. Shairi huainishwa katika bahari fulani kulingana na mtindo
wake, umbo lake na matumizi ya lugha.

Mifano ya Bahari za Ushairi

1. Utenzi - shairi ndefu lenye kipande kimoja katika kila mshororo.
2. Mathnawi - ni shairi la vipande viwili (ukwapi na utao) katika kila mshororo.
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Ewe mtunga silabi, na sauti ya kinubi,
Majukumu hatubebi, maadamu hatushibi,
Mateso kwa ajinabi, kwa mabwana na mabibi
Ukija hayatukabi, karibia karibia

. Ukawafi - ni shairi la vipande vitatu (ukwapi, utao na mwandamo) katika kila mshororo.

Nashindwa nikupe nini, nishukuru kwa malezi, mapenzi na riziki,
Ni pendo kiasi gani, lishindalo la mzazi, kweli mama hulipiki,
Ulinilinda tumboni, ukilemewa na kazi, ila moyo huvunjiki,
Kanilisha utotoni, mavazi pia malazi, ukitafuta kwa dhiki.

Mavue - Shairi la vipande vinne (ukwapi, utao, mwandamo na ukingo) katika kila
mshororo.

Sisi walipa ushuru, wajenga taifa, tena kwa bidii, twahangaishwa,
Tumenyimwa uhuru, tuna mbaya sifa, hatujivunii, tunapopotoshwa,
Kila tunapopazuru, damu na maafa, hatutulii, hali ya kutishwa

. Ukaraguni - shairi ambalo vina vyake vya kati na vya mwisho hubadilika kutoka ubetio
mmoja hadi mwingine.

Vina Ubeti 1: ---ni, ---mi,
ubeti 2: ---ta, ---lo,
ubeti 3: ---po, ---wa,

. Ukara - shairi ambalo vina vya kipande kimoja havibadiliki kutoka ubeti mmoja hadi
mwingine, lakini vina vya kipande kingine hubadilika. Kwa mfano, vina vya kati
vinafanana kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho lakini vina vya kipande cha mwisho
vinabadilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine.

vina Ubeti 1: ---shi, ---ma,
ubeti 2: ---shi, ---ko,
ubeti 3: ---shi, ---le,
ubeti 4: ---shi, ---pa

Mtiririko - shairi ambalo vina vyake vya mwisho na vya kati havibadiliki kutoka ubeti
wa kwanza hadi wa mwisho.

kwa mfano vina vikiwa ( ---ni, ---ka) kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho.

Mkufu/pindu - Shairi ambalo neno la mwisho au kifungu cha mwisho cha maneno
katika ubeti mmoja, hutangulia katika ubeti unaofuatia.

Hakika tumeteleza, na njia tumepoteza,
Nani wa kutuongoza, aliyepewa uweza,



Filimbi akipuliza, tusiyeweza kupuuza,
Bali twaisikiliza, bila ya kuzungumza,

Bila ya kuzungumza, wala mwendo kulegeza,
Tumwandame ja mwangaza, kututoa palipo giza,
Penye dhiki ya kuliza, bila sauti kupaza

Pengo hili kulijaza, ni nani anayeweza,

9. Kikwamba - Neno moja au kifungu cha maneno hurudiwarudiwa kutanguliza mishororo
au ubeti katika shairi.

Jiwe hili lala nini, ila moshi na majani,
Jiwe linalala lini, litokapo vileoni,
Jiwe hili halineni, lina macho halioni,
Jiwe na tulibebeni, tulitupe mitaroni

10. Kikai - Shairi lenye kipande kimoja kifupi (chenye mizani chache kuliko kingine) Mfano
(8,4)

Nani binadamu yule, adumuye,
Anayeishi milele, maishaye
Jenezani asilale, aluliye,
Kaburi liko mbele, sikimbiye.

11. Msuko - Shairi ambalo kibwagizo/mshororo wa mwisho ni mfupi kuliko mishororo
mingineyo. K.v (8,8) (8,8) (8,8) (8).

Hawajazawa warembo, usidhani umefika,
Ukisifiwa mapambo, jinsi ulivyoumbika,
Akipata jipya umbo, 'tabaki kihangaika,
Usidhani umefika.

12. Mandhuma - shairi ambalo kipande kimoja hutoa hoja, wazo ama swali, huku cha pili
kikitoa jibu/suluhisho.

13. Malumbano - Mashairi mawili ambapo mshairi mmoja hutunga shairi akijibu au kupinga
utunzi wa mshairi mwengine.

14. Ngonjera - Shairi lenye wahusika wawili wanaojibizana. K.m. Ubeti wa kwanza,
mwalimu, na wa pili, mwanafunzi.

15. Sakarani - Shairi lenye bahari zaidi ya moja.

16. Sabilia - Shairi lisilokuwa na kibwagizo. Kituo (mshororo wa mwisho) hubadilika kutoka
ubeti hadi ubeti.

17. Shairi huru - shairi lisilozingatia sheria za ushairi

Shairi guni - shairi lenye makosa ya arudhi za shairi



FASIHI

Fasihi ni sanaa ya lugha. Fasihi hutumia lugha kutoa sanaa mbalimbali katika jamii.
Content

e Tanzu za Fasihi

o Fasihi Simulizi

o Fasihi Andishi
o Tofauti kati ya Fasihi Andishi na Fasihi Simulizi
e Umuhimu wa Fasihi Katika Jamii

Tanzu za Fasihi

Kuna tanzu mbili kuu za fasihi, na kila utanzu una vipera vyake: Fasihi Simulizi na Fasihi
Andishi:

Fasihi Simulizi

1. Hadithi (Ngano) - hekaya, mighani, visasili n.k
2. Nyimbo - za jandoni, za ndoa, za kazi n.k
3. Maigizo - michezo ya kuigiza, ngomezi n.k
4. Tungo Fupi - methali, vitendawili n.k
Fasihi Andishi

1. Hadithi Fupi - hadithi isiyokuwa ndefu iliyochapishwa katika mkusanyiko wa hadithi
nyingine

2. Riwaya - hadithi ndefu iliyochapishwa katika kitabu chake pekee

3. Tamthilia - mchezo wa kuigiza uliowekwa kwa maandishi

4. Ushairi* - mashairi yaliyoandikwa

Tofauti kuu kati ya fasihi simulizi na fasihi andishi ni kwamba Fasihi Simulizi huwasilishwa kwa
njia ya mdomo au matendo ilhali Fasihi Andishi huwasilishwa kwa njia ya maandishi.

Tanbihi:Ushairi ni kipera cha nyimbo lakini pia mashairi yanaweza kuwa chini ya Fasihi
Andishi, ikiwa yamechapishwa.

Tofauti kati ya Fasihi Andishi na Fasihi Simulizi

FASIHI SIMULIZI FASIHI ANDISHI
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Huwasilishwa kwa njia ya mdomo na/au

. Huwasilishwa kwa njia ya maandishi
matendo.

Kazi andishi ni mali ya mwandishi (na

2. Ni mali ya jamii. mchapishaii)

Msimulizi anaweza kubadilisha sehemu

3. fulani Kitabu kilichoandikwa hakiwezi kubadilishwa
4. Huhifadhiwa akilini Huhifadhiwa vitabuni
5. Kazi simulizi hubadilika na wakati Kazi andishi haibadiliki na wakati
6 Huhitaji msimulizi na hadhira yake wawe  Msomaji anaweza kusoma kitabu cha hadithi
" mahali pamoja wakati wa masimulizi peke yake, mahali popote, wakati wowote

Ni lazima mwandishi na msomaji wawe na

7. Mtu yeyote anaweza kutunga na kusimulia
uwezo wa kusoma

Hutumia wahusika changamano (wanyama

. L ' Hutumia wahusika wanadamu.
watu, mazimwi n.k)

Umuhimu wa Fasihi Katika Jamii

o Kuburudisha jamii. Takribani vipera vyote vya fasihi huwa na kusudi la kufurahisha,
kutumbuiza na kusisimua hadhira.

o Kuelimisha. Fasihi hukusudia kuelimisha hadhira kuhusu jamii, mazingira n.k

o Kudumisha maadili katika jamii kwa kuelekeza, kuonya na kunasihi hadhira jinsi ya
kufuata mwelekeo unaokubalika katika jamii.

o Kuunganisha jamii. Fasihi huleta pamoja watu katika jamii. Kwa mfano, katika nyimbo,
miviga, vichekesho.

o Kukuza lugha. Aghalabu tungo zote za fasihi hutumia lugha. Isitoshe, fasihi hutumia
mbinu nyingi za lugha. Wasimulizi na waandishi wa fasihi huhitaji kuwa na ukwasi wa
lugha.

« Kuhifadhi mila, tamaduni na itikadi za jamii. Aghalabu kazi za fasihi (hasahasa Fasihi
Simulizi) huambatanishwa na desturi mbalimbali za jamii husika.

o Kukuza uwezo wa kufikiri. Vipera vingi vya fasihi huwachochea hadhira kufikiri sana ili
kupata suluhisho. k.m vitendawili, ngano za mtanziko n.k



FASIHI ANDISHI

Utanzu wa Fasihi

Kiingereza Written Literature

Hadithi Fupi

Riwaya

Tamthilia

Ushairi - Mashairi Yaliyoandikwa

Tanzu za Fasihi Andishi

o Ainaza Wahusika
o Hadithi Fupi vs Riwaya

Angalia o Tamathali za Usemi
Prev Fasihi Simulizi
Next Ushairi

Fasihi Andishi ni aina ya sanaa ambayo hutumia maneno yaliyoandikwa kupitisha ujumbe. Ni
sanaa inayopitishwa kwa njia ya maandishi

Content

Tanzu za Fasihi Andishi

Sifa za Fasihi Andishi

Umuhimu wa Fasihi Andishi

Uchambuzi wa Fasihi Andishi
o Ainaya Kazi Andishi

Wahusika

Maudhui na Dhamira

Mandhari

Mbinu za Lugha

o O O O

Tanzu za Fasihi Andishi
Kuna tanzu nne kuu za Fasihi Simulizi:

Hadithi Fupi - kazi andishi ya fasihi isiyokuwa ndefu sana

Riwaya - kazi andishi ya fasihi ambayo huwa ndefu kuliko hadithi fupi
Tamthilia- kazi andishi ya fasihi inayowasilisha mchezo wa kuigiza
Mashairi - mashairi yaliyochapishwa huwa chini ya fasihi andishi.

el A
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Sifa za Fasihi Andishi

Hupitishwa kwa njia ya maandishi

Ni mali ya mtu binafsi

Haiwezi kubadilishwa

Hutumia mbinu za lugha na mbinu za sanaa

el A

Umuhimu wa Fasihi Andishi

Kuhifadhi kazi ya sanaa katika maandishi

Kukuza lugha

Kuburudisha

Kuelimisha

Kukashifu tabia zisizoandamana na maadili ya jamii
Kuonya, kuelekeza, kunasihi

oakrwdE

Uchambuzi wa Fasihi Andishi
Unapochambua kazi ya fasihi andishi zingatia:

Aina ya Kazi Andishi

« Tambua aina au kipera cha kazi andishi ikiwa ni riwaya, hadithi fupi au tamthilia

Wahusika

« Tambua wahusika katika kazi hiyo ya fasihi

o Fafanua sifa za kila mhusika kwa kutumia vivumishi au virai vivumishi vinavyolingana
na hulka za mhusika huyo.

o Aidha, unapaswa kuyakinisha sifa hizo kwa kutolea mifano kutoka kwenye hadithi

e Taja aina ya wahusika

Maudhui na Dhamira

e Maudhui - ni nini kinachofanyika?
e Dhamira - lengo/kusudi la kazi hiyo ni nini?

Mandhari
« Hadithi inafanyika katika mazingira gani?
e Mazingira hayo yanachangia vipi katika kisa hicho au sifa za wahusika?
« Msanii ameunda hali gani? (hisia, n.k)

Mbinu za Lugha
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o Taja kwa kutolea mifano, fani za lugha zilizotumika ili kuifanya lugha iwe ya kuvutia
zaidi
o Fafanua mbinu za sanaa zilizotumika na utaje mifano mwafaka

FASIHI SIMULIZI

Utanzu wa Fasihi
Kiingereza Oral Literature
e Hadithi / Ngano
e Nyimbo
Tanzu za Fasihi Simulizi e Maigizo
e Tungo Fupi
Prev Tamathali za Usemi
Next Fasihi Andishi
VIPERA VYA TANZU ZA FASIHI SIMULIZI
Khurafa
Hekaya

Mighani / Visakale
Usuli / Visaviini
Visasili

Hadithi za Mtanziko
Hadithi za Mazimwi

HADITHI / NGANO

Mashairi

Kimai

Wawe/Hodiya
Nyimbo za Ndoa
Nyimbo za Kidini
Nyimbo za Kisiasa
Za Tohara/Jandoni
Nyimbo za Kizalendo

NYIMBO

Methali

Vitendawili

Mafumbo

Vitanza Ndimi na Vichezea Maneno
Semi

Lakabu

Misimu

TUNGO FUPI

o Michezo ya Kuigiza
MAIGIZO e Ngomezi
e Miviga
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Malumbano ya Utani
Mazungumzo/Soga
Ulumbi

Vichekesho

Maonyesho

Fasihi Simulizi ni utanzu wa fasihi ambao unawakilisha sanaa ya lugha inayopitishwa kutoka
kwa Kkizazi hadi kizazi kwa njia ya maneno/masimulizi ya mdomo.

Sifa za Fasihi Simulizi

1. Hupitishwa kwa njia ya mdomo

2. Ufanisi wa sanaa katika fasihi simulizi hutegemea uwezo wa msimulizi, au wahusika

3. Masimulizi yake yanaweza kuathiriwa na mazingira, hisia na hali

4. Ni mali ya jamii. Hakuna mtu fulani anayemiliki sanaa katika fasihi simulizi.

5. Inaweza kubadilika kutoka kizazi hadi kizazi, au mazingira mbalimbali kwa sababu
hutegemea kumbukumbu ya msimulizi.

6. Aghalabu huwa na funzo fulani

Umuhimu wa Fasihi Simulizi

Kuburudisha - Hufurahisha na kuchangamsha hadhira

Kunasihi- kutolea mawaidha na kuonyesha mwelekeo unaotarajiwa katika jamii
Kuelimisha watu kuhusu vitu mbalimbali hasa mazingira yao

Kutambulisha jamii - jamii mbalimbali husifika kutokana na sanaa zao katika fasihi
simulizi kama vile nyimbo

Kuhifadhi na kudumisha utamaduni wa jamii

Kuunganisha watu - huleta watu pamoja

Kukuza lugha - fasihi huimarisha lugha kwa kuwa hutumia mbinu mbalimbali za lugha.
Kuliwaza - hutoa huzuni na kuleta matumaini.

Kupitisha muda - wakati mwingine fasihi simulizi hutumika kupitisha muda.

el N =
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Isimu Jamii

Isimu Jamii (social linguistcs) - ni tawi la isimu (elimu ya lugha) linalochunguza namna lugha
inavyotumika katika jamii na uhusiano baina yake. Tawi hili huzingatia matumizi ya lugha
katika mazingira tofauti; aina mbali mbali za lugha na mazingira yake; uhusiano kati ya lugha na
utamaduni wa jamii inayoitumia.

Istilahi za Isimu Jamii
Aina za Lugha

Istilahi za Isimu Jamii

o

Isimu (linguistics) - ni mtalaa ambao huchunguza, huchanganua na pia kuchambua na
kufafanua lugha kama mfumo wa mawasiliano baina ya wanadamu.

Lugha - ni chombo cha mawasiliano baina ya watu. Lugha huzingatia mpangilio maalum
wa sauti, maneno na sentensi.

Sajili - ni mukhtadha/rejista mbalimbali au mitindo maalum ya lugha katika
mazingira/hali mbalimbali. Mifano ya sajili ni kama vile lugha ya hospitalini, shuleni,
sajili ya dini, biashara, kisiasa, michezo,

Fonolojia - ni tawi la sayansi ya isimu linaloshughulikia uchunguzi wa mfumo wa sauti
katika lugha fulani, kwa mfano ugawanyaji wa irabu na konsonanti. Fonolojia hutumika
kuunda alfabeti katika lugha fulani. Aghalabu kila lugha hutumia mfumo fulani wa sauti
mahususi katika lugha hiyo pekee.

Fonetiki - huchunguza sauti zinazotamkwa na binadamu bila kuzingatia lugha yoyote.
Mofolojia - (au sarufi maumbo) ni tawi la isimu linalochunguza maneno ya lugha fulani,
aina za maneno katika lugha, hasa upangaji wa mofimu mbalimbali zitumikazo kwa ajili
ya kuunda maneno hayo. Kwa mfano, lugha ya Kiswahili hutumia mbinu kadhaa kuunda
maneno kulingana na mpangilio wa mofimu. Kwa mfano, neno ‘lima' linaweza kutumika
kuunda maneno mengine katika Kiswahili k.m mkulima, kilimo, nimelima, limika n.k
Katika kubadilisha mofimu hizi, tunaweza kubadilisha neno moja kutoka aina
moja(kitenzi) hadi nyingine (nomino) n.k

Sintaksi - (au sarufi miundo) ni tawi la isimu au taaluma ya sarufi inayoshughulikia jinsi
vikundi vya maneno na sentensi mbalimbali zinajengwa katika lugha. Sintaksia
huangazia kanuni au sheria za lugha. Kila lugha huwa na sheria zake za kuambatanisha
maneno kama vile jinsi ya kufuatanisha vitenzi, nomino na vielezi. Kwa mfano: Mtoto
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yako shiba ni sentensi isiyokuwa na sintaksi. Sentensi sawa ingekuwa: Mtoto wako
ameshiba.

Semantiki - ni tawi la isimu linalochunguza maana halisia (mantiki) ya maneno, kifungu
au sentensi katika lugha. Sentensi isiyokuwa na mantiki ni sentensi inayotoa maana
ambayo haiwezekani katika uhalisia. Sentensi inaweza kuwa sawa kisintaksia lakini iwe
na makosa ya kimantiki. Kwa mfano: Kiatu cha mbwa kimefutwa kazi kwa sababu kumi
ni kubwa kama hewa.

Aina za Lugha Katika Isimu Jamii

1.

2.

11.
12.

Lafudhi - Ni upekee wa mtu katika matamshi (accent) unaoathiriwa na lugha ya mama,
mazingira yake ya kijiografia au kiwango ujuzi wake wa lugha.

Lahaja - ni vijilugha vinavyoibuka kwa lugha moja kuu kutokana na tofauti za
kijiografia baina ya wazungumzaji wa lugha hiyo. Kwa mfano lugha ya Kiswabhili ina
lahaja kadhaa kama vile Kimtang'ata, Kilamu, Kimvita, n.k. Tofauti baina ya lufudhi ni
kama msamiati, muundo wa sentensi au matamshi.

Lugha rasmi - ni lugha inayotumika katika shughuli za kiofisi ama ya wakati wa
mawasiliano rasmi katika taifa fulani. Kwa mfano, lugha rasmi nchini Kenya ni
Kiingereza.

Lugha rasimi - ni mtindo wa lugha uliotumiwa na mtu/watu fulani mashuhuri (zamani)
na ambao huonekana kuwa mtindo bora wa lugha unaofaa kuigwa na wengine. Kwa
mfano lugha ya Shakespeare.

Lugha ya taifa - ni lugha inayoteuliwa na taifa fulani kama chombo cha mawasiliano
baina ya wananchi, kwa maana inazungumzwa na wananchi wengi katika taifa hilo.
Lugha ya taifa, nchini Kenya ni Kiswahili; Uganda ni Kiganda.

Lugha Sanifu - Ni lugha iliyokarabatiwa na sheria zake (k.v muundo wa sentensi,
msamiati, sarufi, n.k) kubainishwa na kuandikwa, na kwa hivyo huzingatia sarufi maalum
na upatanisho sahihi wa sentensi. Kwa mfano: Kiswabhili sanifu - ni lugha isiyokuwa na
makosa ya kisarufi.

Lingua Franka - Ni lugha inayoteuliwa miongoni watu wenye asili tofauti
wasiozungumza lugha moja ili iwe lugha ya kuwaunganisha katika shughuli rasmi au za
kibiashara.

Pijini - ni lugha inayozaliwa kutokana na mchanganyo wa lugha zaidi ya moja. Kwa
mfano. Sheng' (lugha ya vijana mitaani nchini ni lugha iliyoibuka kutoka kwa Kiswabhili
na Kiingereza.

Krioli - Ni pijini iliyokomaa na kukubalika.

. Lugha mame - hii ni lugha isiyokua na ambayo hubaki kati umbo lake la awali. Kwa

mfano lugha ya Kilatini haibadiliki na hivyo hutumika katika kubuni majina ya kisayansi,
n.k.

Lugha azali - ni lugha inayozaa lugha nyinginezo.

Misimu - ni lugha yenye maneno ya kisiri ambayo hutumiwa na kikundi fulani cha watu
katika jamii, inayoeleweka tu baina yao. Misimu huibuka na kutoweka baada ya muda.



Kinyume

KINYUME

Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next  Viungo Mbalimbali
Prev  Kukanusha

Maneno ya kinyume ni maneno yenye maana inayopingana. Inafaa ikumbukwe kwamba kuna
tofauti kati ya kinyume na kukanusha. Kukanusha ni kukataa ujumbe wa sentensi bila
kubadilisha maneno. Tunapokanusha, tunabadilisha viambishi pekee ili kupinga wazo la
sentensi. Maneno ya kinyume huwa maneno mengine tofauti kabisa ambayo yanapingana

kimaana bila kubadilisha maendelezo ya neno.

Kinyume cha Kawaida
Hisia, hali, dhana n.k

1. Vita amani
2. Furaha kilio
3. Nuru giza
4. Shibe njaa
5. Mwanzo mwisho
Kinyume cha Sifa
Sifa zinazopingana kimaana
1. Tamu chungu
2. Kubwa dogo
3. Nzuri mbaya
4. Nyeupe nyeusi
Kinyume cha Jinsia (Uume - Uke)
Majina ya kijinsia moja yanabadilishwa na kuwa jinsia ile nyingine.
1. Baba mama
2. Mumewe mkewe
3. Mjomba shangazi
4. Kaka dada
5. Babu nyanya
6. Mvulana msichana
7. Ghulamu banati
8. Shaibu ajuza
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Kinyume cha Uhusiano
Kinyume cha vitu au dhana mbili zinazohusiana.

Mwalimu mwanafunzi
Daktari mgonjwa
Mzazi mwana
Kiongozi mfuasi

Kinyume cha Vitenzi
Tunabadilisha vitenzi kwa kuweka vitenzi vingine vyenye maana ilnayokinzana

Ongea nyamaza
Penda chukia
Sifu kashifu
Simama keti

Lia cheka
Tabasamu nuna
Enda kuja

Kinyume cha Kutendua
Vitenzi vinaweka katika kauli ya kutendua ili kuvikanusha.

Fumba fumbua
Ficha fichua
Vaa vua

Choma Choma



Kukanusha

Kukanusha ni kukataa au kukana kauli.

Mara nyingi tunapokanusha, tuanaongeza kiambishi 'HA-" mwanzoni mwa kitenzi. Hata hivyo,
kiambishi hicho hubadilika katika nafsi ya kwanza na ya pili umoja. Angalia jedwali lifuatalo.

KIAMBISHI MATUMIZI MFANO

SI nafsi ya kwanza si-ku-wa-on-a
HU nafsi ya pili hu-ni-faham-u
HA nafsi ya tatu ha-ta-chuku-a

Viambishi vya wakati na vya hali pia hubadilika kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:

Kukanusha Wakati Uliopita (LI) =>'KU'

1 Kajuta alimpigia kura. Kajuta hakumpigia kura.

2 Nilikupa nafasi yako. Sikukupa nafasi yako.
Kukanusha Wakati Timilifu (Uliopita Muda Mfupi) (ME) => JA'

1 Maziwa ya nyanya yamemwagika. Maziwa hayajamwagika.

2 Viwete wametembea Viwete hawajatembea.
Kukanusha Wakati Uliopo (NA) =>'-I'

1 Unasoma sentensi ya kwanza. Husomi sentensi ya kwanza.
2 Zinafanana na nyota. Hazifanani na nyota.
Kukanusha Wakati Ujao (TA) => 'TA'

1 Jua litawaka sana. Jua halitawaka sana.

2 Watakaribishwa kwenye malango ya lulu. Hawatakaribishwa kwenye malango ya lulu.
Kukanusha Wakati wa Mazoea (HU) => '-I'

1 Polisi wa jiji kuu huchukua hongo. Polisi wa jiji kuu hawachukui hongo.

2 Bendera hufuata upepo. Bendera haifuati upepo.

Kukanusha Wakati Usiodhihirika (A) => "-I'

1 Anita ampenda Kaunda. Anita hampendi Kaunda.

2 Chema chajiuza, kibaya chajitembeza. Chema hakijiuzi, kibaya hakijitembezi.

Kukanusha KI ya Masharti (KI) =>'SIPO’
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1 Ukimwadhibu mtoto, atapata adabu njema.  Usipomwadhibu mtoto hatapata nidhamu..
2 Bei yake ikishuka, nitainunua. Bei yake isiposhuka, sitainunua.
Kukanusha PO ya Wakati (PO) => 'SIPO’
Uamkapo asubuhi ndugu yangu mshukuru  Usipo amka asubuhi ndugu yangu usimshukuru

Mungu. Mungu.
2 Mtoto aliapo mnyonyeshe. Mtoto asipo lia usimnyonyeshe
Kukanusha Hali ya Uwezekano (NGE) => 'SINGE'
Ningekuwa nakupenda ningekwambia Nisingekuwa nakupenda nisingekwambia
mapema. mapema.
2 Zingekuwa nyingi, wangeziiba. Zisingekuwa nyingi, wasingeziiba.

Kukanusha Hali ya Uwezekano (NGALI) => 'SINGALI'
Khadija angalisoma kwa bidii angalikuwa na Khadija asingalisoma kwa bidii asingalikuwa

cheo kikubwa. na cheo kikubwa

5 Yangalikuwa mabivu yangalianguka Yasingalikuwa mabivu yasingalianguka
yenyewe. yenyewe

Kukanusha Amri/Agizo (-a/-e) =>'SI'

1 Peleka kikapu hiki kwa nyanya. Usipeleke kikapu hiki kwa nyanya.

2 Chakula kiliwe. Chakula kisiliwe.

3 Mpende adui yako. Usimpende adui yako.

4 Waambieni watu wa mataifa yote. Msiwaambieni watu wa mataifa yote.

Kukanusha Viunganishi vya Kujumuisha (NA, KA) => 'WALA'

1 Bafi alikuzaba kofi na kukupiga teke. Bafi hakukuzaba kofi wala hakukupiga teke.

2 Mama amepika chakula tukala pamoja. Mama hajapika chakula wala hatujala pamoja.
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SARUFI: Matumizi ya Lugha

Sarufi ni sheria, kanuni au taratibu zinazopaswa kufuatwa katika lugha fulani. Kila lugha huwa
na kanuni zake. Katika sarufi tutazingatia sauti(utamkaji), aina ya maneno, upatanisho wa
maneno kisarufi, muundo wa sentensi za Kiswahili na kadhalika.

Ufuatao ni mukhtasari wa baadhi ya yale tuliyokuandalia katika matumizi ya lugha. Fungua kila
ukrasa ili kusoma mada kwa kina.

Vipashio vya Lugha

Vipashio vya lugha ni viungo mbalimbali vinavyowekwa pamoja katika mpangilio fulani
kisarufi, kuunda lugha:

Sauti
Mofimu
Neno
Sentensi

N =

Kwa kuzingatia vipashio hivi vya lugha, tumekuandalia vipengele vifuatavyo katika sarufi:

Aina za Maneno

e Nomino - majina, aina za homino, uundaji wa nomino kutoka kwa maneno mengine,
wingi

Vitenzi - vitendo katika sentensi, aina za vitenzi, mnyambuliko wa vitenzi
Viwakilishi - maneno yanayowakilisha nomino; aina za viwakilishi

Vivumishi - aina za vivumishi k.v vivumishi vya sifa, n.k

Vielezi - vielezi halisi, vielezi vya namna n.k

Viunganishi - a-unganifu, kuonyesha tofauti, sababu, sehemu n.k

Vihisishi - maneno ya kuonyesha hisia k.v hasira, mshangao n.k

Vihusishi - uhusiano wa nomino na mazingira yake

Kinyume - kinyume cha maneno mbalimbali

Muundo wa Maneno

Sauti na Silabi - aina za sauti(konsonanti, vokali), silabi, matamshi
Shadda na Kiimbo - mkazo katika maneno, kiimbo(intonation)
Viambishi - maana na aina za viambishi, uainishaji

Mofimu - mofimo huru, mofimu tegemezi
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e Viungo - Matumizi ya viungo k.v KWA, KU, JI, MA, NI, NA n.k

Upatanisho wa Maneno

Nageli - ngeli mbalimbali za Kiswahili k.v A-WA, KI-VI n.k

Umoja na Wingi - wingi/umoja wa nomino, sentensi n.k

Ukubwa na Udogo - onyesha ukubwa/udogo wa neno au sentensi
Nyakati na Hali - nyakati(uliopita, uliopo, ujao, n.k), NGE, NGALI,
Kukanusha - kukanusha sentensi katika hali na nyakati mbalimbali

Sentensi

Aina za Sentensi - changamano, ambatano n.k

Uchanganuzi wa Sentensi - kikundi nomino, kikundi tenzi n.k
Virai na Vishazi - aina za virai, kishazi huru, kishazi tegemezi
Shamirisho na Chagizo - shamirisho yamwa, kitondo n.k
Uakifishaji - alama za kuakifisha k.v swali(?), kikomo(.) n.k
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MAGHANI
Kitengo Ushairi

Uchambuzi wa Mashairi
Aina za Ushairi

Maghani ni tungo zinazotolewa kwa kughanwa (nusu kuimbwa nusu kukaririwa) Maghani
yanaweza kuambatanishwa na ala za muziki au kughanwa kwa mdomo tu.

Aina za Maghani
Zipo fani mbali mbali za maghani ambazo zimeainishwa katika tanzu mbili kuu:

1. Maghani ya Kawaida
2. Maghani ya Masimulizi

Maghani ya Masimulizi
Lengo la maghani ya aina hii ni kusimulia kisa fulani, historia, n.k.
Kuna fani mbili za Maghani ya Masimulizi:

a) Tendi

Tendi ni ushairi mrefu unaosimulia matukio ya kishujuaa. Tendi zinaposimuliwa huandamana na
ala za muziki.

Sifa za Tendi:

Ni ushairi mrefu

Husimulia matendo ya kishujaa kwa njia kishairi
Husimuliwa badala ya kuimbwa

Huandamana na ala za muziki

Husimulia visa vya kihistoria

Hutungwa papo kwa hapo

b) Rara

Hizi ni hadithi fupi za kishairi zenye visa vya kusisimua, zinazosimuliwa zikiambatanishwa na
ala za muziki. Aghalabu hughanwa na watoto; na hutumika kama michezo ya watoto.

Sifa za Rara
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Ni hadithi fupi za kishairi
Husimulia visa vya kusisimua
Zinaweza kuimbwa au kusimuliwa
Huambatana na ala za muziki
Aghalabu huwa ni visa vya kubuni

Maghani ya Kawaida (Sifo)
Maghani ya Kawaida ni maghani yanayosifia mtu, kitu au hali katika jamii
a) Majigambo au Kivugo

Haya ni maghani ambayo mtunzi hujisifia (kujigamba) namna alivyo hodari katika nyanja fulani.
Tungo hizi hutumia chuku na maneno ya kejeli kuwadunisha wapinzani wa mtunzi.

Sifa za Majigambo

Hutumia nafsi ya kwanza

Msimulizi hutumia maneno ya kujigamba

Msimulizi hutumia chuku kwa wingi ili kujisifu

Hutungwa kwa ubunifu mkubwa na hutumia mbinu kama sitiari, vidokezi, ishara n.k
Majigambo mengi huwa mafupi, lakini baadhi yake huwa marefu.

Huwa na matendo matukufu ya msimulizi

Huwa na ahadi za matendo kutoka kwa msimulizi

b) Tondozi
Tondozi ni aina ya sifo ambayo husifia watu mashuhuri katika jamii kama vile viongozi
Sifa za Tondozi

Huwa ni ushairi wa kusimuliwa

o Husifia mtu mwengine, mtu mashuhuri

e Hutumia chuku

e Hutumia mbinu kama sitiari, vidokezi, ishara n.k

« Hutaja matendo makubwa ya kiongozi anayesifiwa
Pembezi

Pembezi ni maghani ya kumsifu mpenzi.

Sifa za Pembeazi
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e Humsifu mpenzi wa mtu

o Aghalabu huwa ushairi mfupi

e Hutumia tamathali za lugha kwa wingi kama vile ishara kusimulia umbo la mpenzi
e Pembezi zinaweza kuandamana na ngoma

i) Pembezi - tungo za sifa. Zinaweza kusifia kundi fulani la watu, wanyama, njaa, mvua, n.k
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MAIGIZO
Utanzu wa Fasihi Simulizi

Vipera vya Maigizo

Michezo ya Kuigiza
Miviga

Ngomezi
Malumbano ya Utani
Ulumbi

Soga

Vichekesho
Maonyesho ya Sanaa

Maigizo ni sanaa katika fasihi simulizi ambayo watendaji huwa ndio wahusika. Maigizo
hayasimuliwi kama mbinu nyingine za fasihi. Wahusika ndio huzungumza katika sehemu zao

mbalimbali.
Mifano:

1. Michezo ya Kuigiza (Jukwaani) - Haya ni maigizo ya jukwaani ambapo watendaji huiga
maneno na matendo ya wahusika mbele ya hadhira.

2. Miviga - Miviga ni sherehe mbalimbali katika jamii fulani. Watu hujumukika na sherehe
hizi kulingana na tamaduni zao

3. Ngomezi - ni sanaa ya ngoma. Midundo mbalimbali ya ngoma hutumika kuwasilisha
ujumbe mbalimbali.

4. Malumbano ya Utani - Malumbano ya utani ni mashindano ya kuongea jukwaani baina
ya watu wa makundi au jamii mbili ambayo hutumia kejeli na chuku kukejeli tabia
mbaya katika jamii au kundi fulani

5. Ulumbi - Ulumbi ni uwezo wa kipekee wa kuzungumza mbele ya hadhira. Mtu mwenye
uwezo huo wa kipekee wa kuzungumza jukwaani huitwa mlumbi.

6. Soga - Soga ni mazungumzo baina ya watu wawili au zaidi ambayo aghalabu huwa
hayana mada maalum.

7. Vichekesho - Vichekesho ni aina ya sanaa ya fasihi simulizi ambayo watu hutoa vihadithi
vifupi au sentensi zenye uwezo wa kuwafanya wasikilizaji wacheke.

8. Maonyesho ya Sanaa - Maonyesho huhusisha watu wa jamii au kundi fulani

wanaoonyesha taaluma, ujuzi au sanaa yao kwa watazamaiji.


file:///C:/Users/Admin/Downloads/michezo_ya_kuigiza
file:///C:/Users/Admin/Downloads/miviga
file:///C:/Users/Admin/Downloads/ngomezi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/malumbano_ya_utani
file:///C:/Users/Admin/Downloads/ulumbi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/soga
file:///C:/Users/Admin/Downloads/vichekesho
file:///C:/Users/Admin/Downloads/maonyesho_ya_sanaa
file:///C:/Users/Admin/Downloads/michezo_ya_kuigiza
file:///C:/Users/Admin/Downloads/miviga
file:///C:/Users/Admin/Downloads/ngomezi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/malumbano_ya_utani
file:///C:/Users/Admin/Downloads/ulumbi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/soga
file:///C:/Users/Admin/Downloads/vichekesho
file:///C:/Users/Admin/Downloads/maonyesho

Mofimu

MOFIMU
Kitengo Muundo wa Neno

e Mofimu Huru
AinaKuu e« Mofimu Tegemezi

Mofimu ni sehemu ndogo zaidi ya neno inayowakilisha maana ya neno hilo. Mofimu inaweza
kuwa silabi moja au zaidi.
Kuna aina mbili za mofimu:

1. Mofimu huru
2. Mofimu Tegemezi

1. Mofimu huru

Mofimu huru ni silabi moja au zaidi yenye maana kamili ya neno na inaweza kujisimamia
yenyewe bila msaada wa viambishi au silabi nyingine. Aghalabu mofimu huru huwa nomino,
vivumishi au vielezi visivyochukua viambishi vya ngeli.

Kwa mfano:daktari, ndoa, nyumba, Miranda

2. Mofimu Tegemezi

Mofimu tegemezi ni mofimu ambazo huhitaji viambishi au mofimu nyingine tegemezi ili kuleta
maana iliyokusudiwa. Mofimu hizi hujumuisha hasa mzizi wa neno (au shina la kitenzi),
vivumishi, nomino au vielezi ambavyo vinahitaji viambishi viwakilishi vya ngeli ili kutoa maana
iliyokusudiwa.

Shina la kitenzi au mzizi wa neno au kiini cha kitendo ni sehemu ndogo zaidi inayosimamia
kitenzi chenyewe bila mnyambuliko, nyakati au viambishi vinginevyo. Viambishi ni mofimu
tegemezi ya silabi moja inayowakilisha dhana fulani kama vile hali, ngeli, nafsi, wakati na
kadhalika.

k.m:
mtangazaji => m-tangaz-a-ji

{
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m => mofimu ya ngeli ya M-WA kwa umoja

tangaz => mzizi wa neno, Kiini cha kitendo cha kutangaza
a => kiishio cha kitenzi

Ji => inaonyesha kazi au mazoea

ky

wametusumbua => wa-me-tu-sumbu-a

{

wa => kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya tatu wingi

me => kKiambishi cha wakati timilifu

tu => kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya kwanza wingi - kitendewa/mtendwa
sumbu => shina la kitendo cha kusumbua

a => kiishio

wakulima => wa-ku-lim-a

wa => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya A-WA wingi
ku => kiambishi cha KU vya kitenzi jina

lim => mzizi wa kitendo cha kulima

a => kiishio

}
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Muundo wa Sentensi

o Kiima, Kiarifa, Shamirisho na Chagizo

o Kikundi Tenzi(KT) na Kikundi Nomino(KN)
Kikundi Nomino (Kiima): KN
Kikundi Tenzi (Kiarifa): KT

o Shamirisho

o Chagizo

o O

Kiima, Kiarifa, Shamirisho na Chagizo

Sentensi huwa imeundwa na maneno mbalimbali. Vijenzi hivi vya sentensi ni Kiima, Kiarifa,
Shamirisho na Chagizo

Angalia:

e Aina za Sentensi => Sahili, Changamano, Ambatano
e Virai na Vishazi

o Uchanganuzi

Kikundi Tenzi(KT) na Kikundi Nomino(KN)

Hizi ndizo sehemu mbili kuu katika sentensi. Kila kundi kikundi kinaweza kuwa na maneno
mbalimbali. Tutayachangua haya zaidi katika uchanganuzi wa sentensi.

Kikundi Nomino (Kiima): KN

Ni sehemu wa sentensi yenye nomino. Pia kikundi nomino kinaweza kushirikisha kikundi
kivumishi au kishazi tegemezi.

k.m:
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1. Safari zawa salama bila misukosuko.
2. Wanafunzi waliokuwa wametoroka shuleni, wamekamatwa na kuadhibiwa.
3. Matunda matamu huvutia sana.

Kikundi Tenzi (Kiarifa): KT

Ni sehemu ya sentensi yenye Kitenzi. Licha ya kitenzi, kikundi tenzi kinaweza kushirikisha
kikundi kielezi au kikundi kivumishi. Aidha, kikundi tenzi kinaweza kuwa na kikundi nomino
kama shamirisho kipozi au kitondo.

k.m:
1. Mvua inarutubisha vitu vyote.

2. Dunia huzunguka jua.
3. Madawati yaliyokuwa yamechafuliwa yamesafishwa.

Shamirisho

Shamirisho ni mtendwa au mtendewa katika sentensi. Ni sehemu ya sentensi inayowakilisha kitu
kilichofanyiwa kitu. Kuna aina tatu za shamirisho.

Shamirisho Kipozi - (direct object)
Ni sehemu inayowakilisha nomino inayopokea kitendo hicho moja kwa moja. Mtendwa
1. Nyanya aliwasalimia wajukuu wake.

2. Bustani la Kuzimu linawatisha watu wengi.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Shamirisho Kitondo - (indirect object)

Huwakilisha ambaye kitendo kinafanywa kwa ajili yake au kwa niaba yake. Mtendewa

1. Mama aliwapikia watoto ugali tamu.
2. Bibi anawasimulia wasichana wadogo hadithi za kikale.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Shamirisho ala kitumizi
Hurejelea ala au kifaa kinachotumika kutekeleza kitendo hicho

1. Wetu wengine huvuna mahindi kwa panga.



2. Mchungaji Thabiti alikufa kwa maji.
3. Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

Chagizo

Hutuelezea zaidi kuhusu kiima, kiarifa au shamirisho. Aghalabu chagizo huwa kielezi au
kivumishi.

Mama alimvalisha bintiye mavazi ya kupendeza.
Mumbe ni msichana hodari sana.

Kinyonga hupendelea kutembea polepole.

Rita alimwandikia kakake barua kwa kalamu nyeusi.

el A



NGE na NGALI

MATUMIZI YA NGE NA NGALI
Kitengo  Sarufi

NAVIGATION

Next Ngeli za Kiswahili

Prev Uakifishayji

Nge na Ngali hutumika kuonyesha uwezekano au majuto. Kitendo fulani hakikutokea kwa
sababu ya kitendo au hali nyingine ambayo haikutimilika. Kwa kifupi, kuna vitendo au hali mbili
zinazotegemena; kwa hivyo hali ya kwanza ikitokea kuna uwezekano wa kitendo cha pili

kufanyika.

Ni hatia ya kisarufi kuchanganya NGA na NGALI katika sentensi moja. Ikiwa kipande cha
kwanza kimetumia NGE, tumia NGE katika kipande cha pili n.k

a) NGE

Nge hutumika kuonyesha kwamba kitendo fulani hakijafanyika na kwa hivyo jambo fulani
halijatokea lakini kuna uwezekano wa kufanya kitendo hicho na jambo hilo litokee.

k.m

1. Ningekuwa na pesa ningenunua simu => Sina pesa wala sikununua simu, lakini nikipata
pesa saa hii, ninaweza kununua simu

2. Ningejua nyumbani mwake ningemtembelea => Sijui nyumbani kwao wala
sijamtembelea, lakini nikijua nitamtembelea.

b) NGALI (au NGELI)

Ngali hutumika kuonyesha kwamba kitendo fulani hakijafanyika na kwa hivyo jambo fulani
halijatokea wala hakuna uwezekano wa kufanya kitendo hicho. Hutumika hasa kuonyesha

majuto.

k.m
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1. Ningalifika mapema ningalimpata kabla aondoke => Sikufika mapema, hivyo basi
sikumpata, wala siwezi kumpata kwa sababu nishachelewa naye ashaondoka

2. Ungalimsikiza mwalimu, ungalipita mtihani => Hukumsikiza mwalimu na hivyo basi
hukupita mtihani, wala hakuna uwezekano wa kumsikiza wala kupita mtihani.

Kukanusha NGE na NGALI

Tunapokanusha NGE na NGALI, tunamaanisha kwamba kitendo cha pili kilifanyika tu kwa
sababu kitendo cha kwanza kilikuwa kimefanyika. Kama jambo la kwanza halikundeka, jambo la
pili halingetokea.

Tunakanusha kwa kuongeza kiungo 'SI' =>

{

NGE => SINGE,
NGALI => SINGALI
k

Mifano ya Ukanushaji

SENTENSI KUKANUSHA

1. Runinga ingeanguka, ingeharibika. Runinga isingeanguka isingeharibika.

3 Ungejua nini nichokiwaza, labda ingekuwa Usingejua nini nichokiwaza, labda isingekuwa
" rahisi kukupata. rahisi kukupata.

1 Changarawe ingalikuwa chakula, Changarawe isingalilikuwa chakula,
" tungalishiba milele tusingalilishiba milele

1 Laiti ningalijua, ningaliokoka nilipokuwa na Laiti nisingalilijua, nisingaliokoka nilipokuwa
" wakati na wakati

Maana: => kitendo kilifanyika kwa sababu kingine kilifanyika

1. Nisingekuwa na pesa nisingenunua simu => Nilinunua simu tu kwa sababu nilikuwa na
pesa; kuwa na pesa ndiko kulikoniwezesha kununua pesa.

2. Mvua isingalinyesha, tusingalivuna. => Tulivuna kwa sababu mvua ilinyesha; kunyesha
kwa mvua ndiko kulitufanya tuvune.



Ngeli za Kiswabhili

NGELI ZA KISWAHILI
Kitengo Sarufi

Ngeli ni vikundi vya majina ya Kiswabhili. Katika mfumo wa kisasa (na unaokubalika), ngeli
huundwa kwa kuunganisha viambishi viwakilishi vya nomino.

Kwa mfano, neno kitabu. Tunasema, "Kitabu kimepotea - Vitabu vimepotea."

Kwa kuunganisha kiambishi "KI"(umoja) na VI(wingi), tunapata ngeli ya KI-VI. Ni muhimu
kusisitiza kwamba tunazingatia viambishi, wala si silabi ya kwanza.

Hivyo basi, maneno yasioyoanza kwa KI-V1 kama vile chama -vyama yatakuwa katika ngeli ya
KI-VI kwa kuwa yanachukua kiambishi KI => (Chama kimevunjwa - Vyama vimevunjwa.)
Vivyo hivyo, kunayo majina yanayoanza kwa KI-VI yasiyokuwa katika ngeli ya KI-VI maadam
yanachukua viambishi tofauti. k.v: kijana => A-WA (kijana amefika- vijana wamefika).

Tumekuandalia majedwali matatu kukupa mukhtasari wa ngeli zote za Kiswabhili na jinsi baadhi
ya maneno/viambishi vinavyobadilika kutoka ngeli moja hadi nyingine.

a) Jedwali la kwanza linakupatia ngeli, maelezo yake, na mifano ya majina:

NGELI MAELEZO MIFANO

Hii ni ngeli ya majina ya viumbe wenye uhai k.v watu,

wanyama, ndege, wadudu, miungu, malaika n.k Majina
A-WA mengi katika ngeli ya A-WA huanza kwa sauti M- kwa mtu - watu
umoja na sauti WA- kwa wingi. Hata hivyo baadhi ya
majina huchukua miundo tofauti.
Ni ngeli ya majina ya vitu visivyo hai, yanayoanza kwa
Kl- au CH- (umoja); na VI- au VY- (wingi). Pia ngeli hii
hujumuisha majina ya vitu vingine katika hali ya udogo.
k.v kitoto.
Hujumuisha majina ya vitu visivyo hai pamoja na yale ya
ukubwa k.v jitu. Majina yake huchukua miundo
LI-YA mbalimbali. Baadhi yake huchukua muundo wa JI-MA jani - majani

(jicho-macho), lakini yanaweza kuanza kwa herufi yoyote.

Kwa wingi, majina haya huanza kwa MA- au ME-.

KI-VI kitu - vitu
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U-I

Huwakilisha majina ya vitu visivyo hai, yaanzayo kwa
sauti M- (umoja) na MI(wingi).

Hurejelea majina ambayo huanza kwa U- (umoja) na

huchukua ZI- kama kiambishi kiwakilishi cha ngeli katika
U-ZI wingi. Majina yenye silabi tatu au zaidi hubadilishwa kwa
wingi kwa kutoa sauti /u/' k.v ukuta-kuta. Majina ya silabi

mbili huongezewa /ny/ katika wingi. k.v ufa - nyufa
Hutumiwa kwa majina yasiyobadilika kwa umoja wala

I-Z1

ul, Ing/, Iny/, Imb/, n.k

U-YA

kwa wingi lakini huchukua viambishi viwakilishi tofauti:
I- (umoja) na ZI- (Wingi). Mengi yake huanza kwa sauti

Ni majina machache mno yanayochukua kiambishi
U(umoja) na YA(wingi).

Hii ni ngeli ya vitu visivyoweza kuhesabika (nomino za

YA-YA  wingi). Hayana umoja. Mengi ya majina haya huanza kwa

MA- lakini yanaweza kuchukua muundo wowote.

Ni ngeli ya majina ya wingi ambayo huchukua kiambishi
I-1 I- kwa umoja na pia kwa wingi. Majina haya hayana

muundo maalum.

U-u

KU-KU

MU-MU  Ngeli ya mahali - ndani.

Majina ya nomino za wingi yanayoanza kwa sauti /u/ au
/m/. Hayana wingi.

PA-PA Ni ngeli ya mahali/pahali - maalum.

Ngeli ya mahali - kwa ujumla. Aidha, hujumuisha nomino
za kitenzi-jina

mti - miti

ukuta - kuta

nyumba - nyumba

uyoga - mayoga

maji

sukari

unga
mahali
uwanjani

shimoni

b) Jedwali la pili linaangazia jinsi ngeli mbalimbali zinavyotumia "a-nganifu”, viashiria na

viashiria visisitizi.

A-
NGELI jnGANIFU
A-wa WM
wa
Koy cha
vya
LI-ya 1@

ya

VIASHIRIA
MBALI

KARIBU KIDOGO
huyu huyo
hawa hao

hiki hicho
hivi hivyo
hili hilo

haya hayo

VIASHIRIA VISISITIZI

MBALI KARIBU
yule yuyu huyu
wawa
wale
hawa
Kile Kiki hiki
vile vivi hivi
lile lili hili
yale  yaya haya

MBALI
KIDOGO

yuyo huyo
ao hao

kicho hicho
Vivyo hivyo
lilo hilo
yayo hayo

MBALI

yule yule
wale
wale

kile kile
vile vile

lile lile
yale yale



U-1 wa
ya
u-zi M
Za
.z Y@
Za
u-ya
ya
YA-YA ya
I-1 ya
uU-u wa
PA-PA pa
KU-KU kwa
MU- mwa
MU

huu
hii
huu
hizi
hii
hizi
huu
haya
haya
hii
huu
hapa
huku

humu

huo
hiyo
huo
hizo
hiyo
hizo
huo
hayo
hayo
hiyo
huo
hapo
huko

humo

ule
ile
ule
zile
ile
zile
ule
yale
yale
ile
ule
pale
kule

mle

uu huu

ii hii

uu huu
zizi hizi

ii hii

zizi hizi
uu huu
yaya haya
yaya haya
ii hii

uu huu
papa hapa
kuku huku

mumu
humu

uo huo
iyo hiyo
uo huo
zizo hizo
iyo hiyo
zizo hizo
uo huo
yayo hayo
yayo hayo
iyo hiyo
uo huo
papo hapo
kuko huko

mumo humo

ule ule
ileile
ule ule
zile zile
ileile
zile zile

ule ule
yale yale

yale yale
ileile
ule ule
pale pale
kule kule

mle mle

c) Jedwali la pili linaangazia virejeshi(-o, amba-, -enye, -enyewe), ote, 0-ote, ingi, ingine n.k
kulingana na ngeli mbalimbali.

NGELI KIREJESHI
A-wA Y&
0
Ki-v) ©ho
VYO0
Li-ya 1©
Yo
Ul 2
yo
u-zi °
Z0
l.z1 YO
Z0
U-YA ©
Yo
YA
vya Y
I-1 yo
U-U o

O-REJESHI

(AMBA-)

ambaye
ambao

ambacho
ambavyo

ambalo
ambayo

ambao
ambayo

ambao
ambazo

ambayo
ambazo

ambao
ambayo

ambayo

ambayo
ambao

ENYE ENYEWE OTE O-OTE

mwenye mwenyewe wote yeyote

wenye
chenye
vyenye
lenye
yenye
wenye
yenye
wenye
zenye
yenye
zenye
wenye
yenye

yenye

yenye
wenye

INGI

INGINE

mwingi mwengine

wenyewe wote wowote wengi wengine
chenyewe chote chochote kingi  kingine

vyenyewe Vvyote vyovyote vingi  vingine

lenyewe lote lolote  jingi  jingine

yenyewe yote yoyote mengi mengine
wenyewe wote wowote mwingi mwingine
yenyewe yote yoyote mingi mingine
wenyewe wote wowote mwingi mwingine
zenyewe zote zozote nyingi nyingine
yenyewe yote yoyote nyingi nyingine
zenyewe zote zozote nyingi nyingine
wenyewe wote wowote mwingi mwingine
yenyewe yote yoyote mengi mengine
yenyewe yote yoyote mengi mengine
yenyewe yote yoyote nyingi nyingine
wenyewe wote wowote mwingi mwingine



PA-PA po ambapo penye penyewe pote popote pengine

EB ko ambako kwenye kwenyewe kote kokote kwingi kwengine

MU-  mo ambamo mwenye mwenyewe mote momote mengine



Nomino (N)

NOMINO

Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Nouns
NAVIGATION

Next Viwakilishi

Nomino ni maneno ambayo ni majinaya watu, vitu, hali n.k. Kuna nomino za kawaida na
nomino za kipekee miongoni mwa aina nyingine za nomino.

Content

e Ainaza Nomino

o Nomino za Kawaida
Nomino za Kipekee
Nomino za Jamii
Nomino za Wingi
Nomino za Vitenzi Jina
Nomino za Dhahania

O 0O O O O

Aina za Nomino

Kunazo aina mbalimbali za nomino katika lugha ya Kiswahili.

Nomino za Kipekee
Nomino za Kawaida
Nomino za Jamii/Makundi
Nomino za Kitenzi-Jina
Nomino za Dhahania
Nomino za Wingi

Nomino za Kawaida

Haya ni majina ya kawaida yanayoweza kutumiwa kurejelea vitu mbalimbali, watu, wanyama,
mahali na kadhalika. Nomino hizi zinaweza kuwa katika umoja au wingi kulingana na ngeli
yake.

k.m: nyumba, mbuzi, daktari, soko, kalamu, jua
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Nomino za Kipekee

Haya ni majina maalum ya watu, mahali, bidhaa, kampuni, na kadhalika. Herufi ya kwanza ya
nomino hizi huwa ni herufi kubwa. Nomino za kipekee haziwezi kubadilika, na hivyo basi
hazina wingi.

k.m: Tanzania, Nairobi, Anita, Gafkosoft, Athi, Kimbo,

Nomino za Jamii

Nomino za jamii hurejelea kundi la vitu au wanyama, kwa ujumla. Aghalabu vitu
vinavyorejelewa hutokea kwa makundi ya vitu mbili au zaidi. Nomino hizi hutumia wingi tu
tunaporejelea makundi zaidi ya moja.

k.m: jozi la viatu, umati wa watu, bustani la maua, bunga la wanyama

Nomino za Wingi

Nomino hizi hurejelea vitu ambavyo hutokea kwa wingi na haziwezi kuhesabiwa. Vitu kama
hivyo hutumia aina nyingine ya vipimo ili kurejelea kiasi chake. Nomino za wingi hazina umoja.

k.m: maji, maziwa, changarawe, pesa, nywele
Nomino za Vitenzi Jina

Nomino hizi huundwa kutokana na vitenzi kwa kuongeza kiungo KU mwanzoni mwa mzizi wa
kitenzi.

k.m: kulima, kuongoza, kucheza, kulala
Nomino za Dhahania
Haya ni majina ya hali au vitu ambavyo havionekani wale haviwezi kushikika.

k.m: upendo, furaha, imani, elimu, ndoto, mawazo, maisha, usingizi



Nyakati za Kiswahili

NYAKATI ZA KISWAHILI

Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next Kukanusha
Prev Umoja na Wingi

Wakati Uliopita => LI
Hutumia kiambishi 'LI' na hurejelea kitendo kilichokamilika muda mrefu uliopita.

Ifuatayo ni mifano katika sentensi.
k.m: nilikwenda, tulilima, walikufukuza

1 Mama ataenda sokoni Mama alienda s
2 Ndoto hiyo imenisumbua usiku kucha Ndoto hiyo ilini
Wakati Timilifu (Uliopita Muda Mfupi) => ME

Hutumia kiambishi '"ME' na hurejelea kitendo ambacho kimekamilika muda usio mrefu.

k.m: amepona, nimewachagua, zimechanganyika

1 Tutauona wema wake Bwana Mungu. Tumeuona wem
2 Dada yake alipagawa Dada yake amej
Wakati Uliopo => NA

Hutumia kiambishi 'NA'" kurejelea jambo linalotendeka sasa hivi.
k.m: anaugua, yanametameta, unatisha

1 Nilikupenda kwa yale uliyonitendea Ninakupenda kv
2 Nyumba zote zilibomolewa mwaka jana Nyumba zote zi
Wakati Ujao => TA

Huchukua kiambishi "TA' na hurejelea kitendo ambacho bado hakijafanyika lakini kinatarajiwa kufanyika..
k.m: atakupa, kitajulikana, utapokelewa

1 Mtoto amelifunga dirisha lililokuwa likiingiza hewa Mtoto atalifung;
2 Je, ulienda sokoni juzi? Je, utaenda sokc
Wakati wa Mazoea => HU

Hutumia kiambishi 'HU' na hurejelea kitendo ambacho hufanyika mara kwa mara au kila siku n.k.
k.m: hutembea, husoma, huzilinda

1 Dkt. Matumbo alitibu wagonjwa. Dkt. Matumbo |
2 Mchungwa ule ulizaa machungwa matamu. Mchungwa ule |
Wakati Usiodhihirika => A

Hutumia kiambishi cha ngeli au nafsi pamoja na kiungo 'A' kurejelea kitendo kinachoendelea kutendeka katika
k.m: achukua, zapepea, twaangamia
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1 Baba alitusubiri nyumbani. Baba atusubiri r
2 Vitabu vyako vyote vimechomeka Vitabu vyako w»
Wakati Timilifu Usiodhihirika => KA

Hutumia kiungo 'KA' kurejelea kitendo ambacho kinakamilika katika wakati usiojulika. Pia hutumika kurejelea
katika masimulizi.
k.m: ikawalemea, tukazichukua, likampendeza

1 Latifa aliangalia mvunguni na kumwona nyoka.. Latifa akaangali
2 Aliwanyeshea mana wakiwa jangwani. Akawanyeshea

Msamiati wa Nyakati na Saa

NYAKATI NA SAA

Kitengo Msamiati

MASOMO

Prev  Vitate, Vitawe, Visawe

Next  Msamiati wa Majina ya Ukoo

Content

e Siku za Juma
Siku Zikilinganishwa na Leo
Miezi ya Mwaka

O
o Masaa ya Siku
o Kusoma Saa

@)

Siku za Juma

Juma au wiki moja huwa na siku saba. Yafuatayo ni majina ya siku za juma. Kwa kuwa asili yake
kwanza ya wiki; nayo ljumaa ndiyo siku ya saba.

SIKU YA JUMA KIINGEREZA

Jumatatu Monday
Jumanne Tuesday
Jumatano Wednesday
Alhamisi Thursday
ljumaa Friday
Jumamaosi Saturday
Jumapili Sunday

Siku Zikilinganishwa na Leo
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Haya ni majina tunayotumia kurejelea siku zinazokaribiana na leo.

SIKU MAELEZO MFANO

juzi siku iliyotangulia jana ikiwa leo ni Jumg
jana siku iliyotangulia leo ikiwa leo ni Jumg
leo siku ambayo tuko sasa hivi

kesho siku inayofuata Ikiwa leo ni Jumg
kesho kutwa siku itakayokuja baada ya kesho ikiwa leo ni Jume

mtondogoo siku itakayokuja baada ya kesho kesho kutwa. siku tatu kutoka leo ikiwa leo ni Jume

Miezi ya Mwaka

Jedwali lifuatalo linaonyesha majina ya miezi katika mwaka, na idadi ya siku katika kila mwezi.

# JINA MWEZI WA: SIKU
1 Januari kwanza 31
2 Februari pili 28
3 Machi tatu 31
4 Aprili nne 30
5 Mei tano 31
6 Juni sita 30
7 Julai saba 31
8 Agosti  nane 31
9 Septemba tisa 30
10 Oktoba  kumi 31

11 Novemba kumi na moja 30
12 Disemba kumi na mbili 31

Masaa ya Siku

Yafuatayo ni mafungu ya masaa au nyakati mbalimbali za siku.

WAKATI
mchana
usiku
alfajiri
macheo
asubuhi
adhuhuri
alasiri
jioni

MAELEZO

wakati wa siku wenye jua. kutoka saa kumi na mbili asubuhi hadi saa moja j
wakati wa siku usiokuwa na jua. kutoka saa moja jioni hadi saa kumi na mbi
kati ya saa tisa na saa kumi na moja asubuhi

saa kumi na moja hadi saa kumi na mbili hivi jua linapochomoza

kutoka saa kumi na mbili hadi saa sita za mchana

saa sita za mchana hadi saa nane

saa nane hadi saa kumi na moja hivi

saa kumi na moja hadi saa moja jioni

machweo/magharibi saa kumi na mbili hadi saa moja jioni; jua linapotua



usiku mchanga kati ya saa moja jioni na saa Sita za usiku
usiku wa manane  kutoka saa sita za usiku hadi alfajiri

Kusoma Saa
Tunaweza kusoma saa tukitumia:

Mfumo wa Kiswabhili

katika mfumo wa Kiswabhili/Kibantu, siku huanza saa kumi na mbili asubuhi. Kwa hivyo, saa moj
siku. Mfano:

5:00 asubuhi = saa tano kamili asubuhi

9:15 usiku = saa tisa na robo usiku.

11:30 jioni = saa kumi na moja unusu jioni

2:45 alasiri = saa tatu kasorobo au saa mbili na dakika arubaini na tano alasiri
10:23 alfajiri = saa kumi na dakika ishirini na tatu alfajiri

gk wdE

Mfumo wa Kimataifa/Kiingereza

Huu ndio mfumo unaokubalika kirasmi katika mataifa na lugha mbalimbali. Kulingana na mfumo
saba ya usiku inakuwa saa ya kwanza(1) ya siku.

Mfano:

6:00 macheo = saa kumi na mbili asubuhi kamili macheo

12:15 adhuhuri = saa sita na robo adhuhuri.

3:30 alasiri = saa tisa na nusu alasiri

6:45 jioni = saa moja kasorobo au saa kumi na mbili na dakika arubaini na tano jioni
11:08 usiku = saa tano na dakika nane usiku

agkrowdE



Nyimbo Katika Fasihi Simulizi

NYIMBO

Utanzu wa Fasihi Simulizi
Kiingereza Songs

TANZU ZA FASIHI

Prev Hadithi / Ngano
Next Maigizo
MBINU ZA SANAA

Prev Upeo wa Chini
Next Tanakali

Nyimbo ni aina ya sanaa katika fasihi ambayo hutumia lugha teule, sauti na kiimbo maalum.

Aghalabu nyimbo hutumia ala za mziki kama vile ngoma. Nyimbo zinaweza kuimbwa na mtu
mmoja au zaidi.

Wimbo hugawanywa katika beti na mishororo. Nyimbo nyingi huwa na Kiitikio au mstari ambao
hurudiwa rudiwa.

Content

o Sifaza Nyimbo
e« Umuhimu wa Nyimbo katika Fasihi Simulizi
o Vipera/Aina za Nyimbo

o Kulingana na Muundo:

o Kulingana na Ujumbe/Maudhui:

Sifa za Nyimbo

Hutumia kiimbo au sauti maalum

Huweza kuendamana na ala za muziki

3. Huimbwa na mtu mmoja au watu wengi; wakati mwingine nyimbo huimbwa kwa
kupokezanwa.

Hutumia lugha ya mkato

Hurudiarudia (kukariri) maneno ili kusisitiza ujumbe katika wimbo

N =

ok~

Umuhimu wa Nyimbo katika Fasihi Simulizi
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Kuburudisha

Kuelimisha, kufunza, kuonya, kuelekeza

Kuliwaza

Kusifia kitu au mtu katika jamii

Kuunganisha jamii

Kudumisha/kuhifadhi tamaduni za jamii

Kukuza talanta na sanaa katika jamii

Hutumika katika mbinu nyingine za fasihi kama vile hadithi

NG~ WONE

Vipera/Aina za Nyimbo

Kulingana na Muundo:

e Mashairi
e Maghani

Kulingana na Ujumbe/Maudhui:

Nyimbo za Ndoa

Nyimbo za harusi huimbiwa bwana na bibi harusi kuwapongeza na kuwapa heko kwa kufunga
ndoa yao. Aidha nyimbo hizi huwapa wawili hao mawaidha ya kutunza familia na watoto wao ili
waishi pamoja.

Nyimbo za Jandoni/Tohara

huimbwa na vijana wanapopashwa tohara. Nyimbo hizi huonyesha ushujaa, na kuashiria kutoka
kwamba anayetahiriwa amekuwa mtu mzima sasa.

Hodiya/Wawe

Hizi ni nyimbo ambazo huimbwa na watu wanapofanya kazi ili kuwatia bidii wafanye kazi bila
kuhisi machofu.

Kimai
Nyimbo za Mabaharia - Hizi ni nyimbo za wanabahari wanaposafiri baharini.
Nyimbo za Mazishi/Huzuni/Simanzi

Hizi ni nyimbo za kuliwaza na kuwapa pole walioachwa na marehemu. Nyimbo hizi huwapa
matumaini waombolezaji.

Nyimbo za Kidini
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Hizi ni nyimbo ambazo huimbwa kumsifia Mungu, kuomba au kutoa mafunzo ya kidini.
Nyimbo za Kisiasa

Hizi ni nyimbo za kuwasifia viongozi wa kisiasa

Nyimbo za Kizalendo

Nyimbo za huonyesha uzalendo kwa kusifia taifa/nchi

Nyimbo za Mapenzi

Katika nyimbo za mapenzi, mwimbaji huimba kwa kumsifia mpenzi wake hasa kwa urembo na
tabia zake.



Riwaya

RIWAYA

Utanzu wa Fasihi Fasihi Andishi

Kiingereza Novel

Mifano Kiu, Siku Njema, Mwisho wa Kosa
e Ainaza Wahusika

Angalia « Hadithi Fupi vs Riwaya

Prev Tamthilia

Next Hadithi Fupi

Riwaya ni kazi ya fasihi andishi ambayo huwa ndefu na aghalabu riwaya moja hujaza kitabu
kizima. Riwaya huwa na wahusika wengi na huangazia mawazo kadhaa. Aidha, riwaya
hufanyika katika mazingira mbalimbali na aghalabu huchukua muda mrefu ikilinganishwa na

hadithi fupi.
Content

e Ainaza Riwaya
« Mifano va Riwaya

Aina za Riwaya
Kunazo aina kadhaa za Riwaya katika Fasihi Andishi:

« Riwaya sahili - visa vyake husimuliwa moja kwa moja na huwa rahisi kueleweka

« Riwaya changamano - hii ni riwaya ambayo huhitaji kusomwa kwa makini ili
kueleweka. Aghalabu huwa na maudhui mengi na wahusika wengi ambao wanachangia
katika tatizo kuu katika riwaya hiyo. Hujengwa kwa taharuki ili kuwavutia hadhira
kutazamia jinsi tatizo kuu litakavyotatuliwa. Hutumia mbinu za taharuki na visengere
nyuma/mbele.

e Riwaya ya kibarua - hutumia muundo wa barua kuwasilisha ujumbe wake.

« Riwaya kiambo - huhusisha maswala ya kawaida katika jamii

Mifano ya Riwaya

o Kidagaa kimemwozea
« Siku Njema
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¢ Mwisho wa Kosa

Sajili Katika Isimu Jamii

Sajili - ni mukhtadha/rejista mbalimbali au mitindo maalum ya lugha katika mazingira/hali
mbalimbali.

Kuna sajili anuwai za matumizi ya lugha katika jamii. Hapa tutazingatia mifano michache ya
sajili mbali mbali.Kila sajili huwa na sifa mbalimbali zinazoitofautisha sajili hiyo na nyinginezo.
Ili kubaini sifa za lugha katika sajili fulani, ni muhimu kuzingatia baadhi ya maswali yafuatayo:

ni mazungumzo baina ya nani na nani?

kuna uhusiano gani baina ya wanaozungumza?

yanapatikana wapi?

yanatumika katika hali gani?

yana umuhimu ama lengo gani

ni istilahi zipi istilahi (maneno maalum) zinazopatikana katika mazingira hayo?
umaizi wa lugha baina ya wazungumzaji ni wa kiwango gani?

ni mtindo gani wa lugha unaotumika?

Sajili ya Ajali

Hii ni lugha inayotumiwa katika ambalo ajali imetokea. Wahusika wanaweza kuwa majeruhi,
polisi, walioshuhudia au wananchi wengine n.k

Sifa za lugha inayopatikana katika sajili hii

1. Msamiati wa kipekee unaohusiana na ajali kama vile majeruhi, hudumanya kwanza,
damu, mkasa.

2. Hutumia lugha ya kudadisi dadisi ili kubaini chanzo cha ajali.

3. Huwa na masimulizi — walio na habari kuhusu kisa hicho hueleza waliyoshuhudia

4. Kutokana na hali ya msukosuko, lugha hii haina utaratibu — watu huwa katika hali ya
hofu, kwa juhudi za kuwaokoa majeruhi.

Mfano wa Sajili ya Ajali

1: mlipuko tukimbie.



2: kwanza.

Tuondoeni miili ya waliofariki kwanza.

Mwanakijiji hatuwezi kuishika miili iliyobanwa katika gari hadi polisi wafike. Na ndio hao
2: wanaokuja!

Q{I\Nanak””' (akikimbia) Ndio hao! Acheni kuiba mafuta! Polisi wanakuja!
Polisi: Wakitawanya wananchi walioliparamia gari kuiba bidhaa mbali mbali.Liinueni

hili gari! Wapi dereva?

(ambaye amelala akihema kwa maumivu, damu ikichuruzika miguuni na

Dereva: mikononi) Nilisitishwa na ng'ombe waliokuwa wakivuka barabara. Nilijsribu
kukwepa lakini usukani ukanishinda gari likapoteza mwelekeo...
Alikuwa akiendesha gari kwa kasi sana. Tukampigia kelele apunguze mwendo
lakini hakutusikia. Matunda yake...

Mwanakijiji Niliona gari likibingiria mara kadhaa mpaka likaingia humu mtaroni, ndiyo

2: tukakimbia kuwaokoa.

Nyamazeni! Achieni polisi kazi iliyobaki. Ikiwa kuna yeyote anayejuana na

waathiriwa aandamane nasi.

Abiria;

Polisi:

Sajili ya Biashara

Lugha ya biashara huzungumzwa na wauzaji na wanunuzi katika sehemu za kibiashara.
Inapaswa ikumbukwe kwamba lugha hii inaweza kubadilika kidogo kulingana na mazingira.
Kwa mfano, katika mikutano ya kibiashara, lugha rasmi hutumiwa ilihali katika soko, lugha ya
mitaani inaweza kutumika.

Sifa za Lugha ya Biashara

1. Hutumia msamiati wa kibiashara kama vile:

o Fedha
o Faida
o Hasara
o Bei

o Bidhaa

Hutumia misimu ili kuwavutia wanunuzi

Ni lugha yenye malumbano hasa watu wanapojadiliana kuhusu bei
Ni lugha legevu - haizingatii kanuni za lugha.

Huchanganya ndimi kwa kuingiza maneno ya lugha za kigeni

Ni yenye heshima na unyenyekevu kwa wanunuaji

Msamiati katika lugha ya Kibiashara

Nogokrwd



Mfano wa Sajili ya Biashara

Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:

Mtu
X:

Mtu
Y:
Mtu
X:
Mtu
Y:
Mtu
X:

Tatu kwa mia! Tatu kwa mia! Leo ni bei ya hasara!

Unauza hii briefcase kwa pesa ngapi?

Hiyo ni seventy bob mtu wangu

Huwezi kunipunguzia. Niuzie hamsini hivi.

Haiwezekani mtu wangu. Nltapata hasara nikiuza hivyo. Ongeza mkwaja, mama.
Basi hamsini na tano.

Tafadhali ongeza kitu kidogo. Unataka nikule hasara leo? Fikisha sitini na tano.

Basi sitanunua hii. Sina pesa hizo zote. Unajua uchumi ni mbaya siku hizi.

Tafadhali mtu wangu. Huu mkoba ni mzuri sana. Umetoka Germany. Angalia. Unaweka
pesa hapa, kitambulisho hapa halafu unafunga hivi. Hauwezi kupoteza chochote ukiwa na
mkoba huu. Angalia wewe mwenyewe. Hakuna mahali pengine utaweza kununua mkoba
huu kwa bei ghali kama hii.

Nimekwambia sina hizo pesa. Nitanunua baadaye ukipunguza bei.

Lete sixty bob. Lakini utakuwa umeniumiza. Nakufanyia hivyo kwa kuwa wewe ni
customer poa.

Sawa basi nitanunua. Shika sixty bob.

Asante Customer. Mungu akubariki. (akimfungia) Hey! Tatu kwa mia. Bei ya hasara! Tatu
kwa mial!

Sajili ya Bungeni

Hii ni lugha inayozungumzwa wakati wa kikao cha bunge. Sajili hii ni tofauti na na sajili ya
siasa, ambayo huhusisha wanasiasa wakipiga kampeni.

Sifa za Lugha ya Bungeni



1. Ni lugha yenye ushawishi — wabunge hutumia vishawishi ili kuwahimiza wenzao waunge
ama kupinga msalaba

2. Ni lugha ya mjadala yenye waungao na wapingao.

3. Ni lugha yenye heshima na nidhamu. Maneno ya heshima kama mheshimiwa, tafadhali
na samahani hutumika sana.

4. Hutumia maneno maalum yanayopatikana katika mazingira ya bunge kama vile kikao,

mswaada, kuunga mkono, kujadili, kupitisha, n.k.

Lugha ya bungeni ni rasmi na sanifu.

Hulenga maswala mbalimbali ya kisiasa na maendeleo katika taifa.

Huwa na maelezo kamilifu

Ni lugha yenye maswali na majibu miongoni mwa wabunge.

NGO

Mfano wa sajili ya Bungeni

Waheshimiwa, muda unayoyoma. Nawaomba mfanye mazungumzo yenu sauti ya
chini tumsikize huyu. Endelea mheshimiwa.

Asante Bwana spika. Hii siyo mara ya kwanza ya kuuwasilisha mswaada huu hapa.
Mbunge Kila mbunge anayethamini raia wa taifa hili ni lazima auunge mkono mswada huu.
1: Katika kikao kilichotangulia, mliupinga mkidai kwamba hauna heshima kwa rais. Leo
tumefanya ukarabati wote mliotaka. Hamna budi kuuunga mkono. Bwana spika....

Muda wako umekwisha tafadhali keti. Wabunge wataamua hatima ya mswada huu
ikiwa utapitishwa kama sheria. Lakini kumbukeni uamuzi wa mwisho ni wa rais.

Spika:

Spika:

Sajili ya Hospitalini

Sifa za Lugha ya Hospitalini

1. Hutumia msamiati wa hospitalini kama vile

dawa

magonjwa

Daktari

Wadi

Mgonjwa

Dawa
o Kipimo

Ni lugha yenye upole na heshima

3. Huwa na maswali mengi hasa daktari anapotaka kutambua kiini cha ugonjwa
unaomhadhiri mgonjwa wake

4. Ni lugha yenye hofu na huzuni

o O O O O O

N

Mfano wa Sajili ya Hospitalini



Daktari:
Mgonjwa:
Daktari:
Mgonjwa:
Daktari:
Mgonjwa:
Daktari:
Mgonjwa:

Daktari:

Ulianza kuumwa hivi lini?

Kichwa kilianza kuniuma jana jioni baada ya chajio. Nilipoamka asubuhi nikatambua
kwamba hata tumbo lilikuwa likiuma pia.

Ulipoanza kuumwa na mwili mzima, ulichukua hatua gani? Hukunywa dawa yoyote?
Nilichukua tembe zilizokuwa zimepatiwa kakangu miaka mitano iliyopita alipokuwa
akiumwa na malaria.

Kila ugonjwa unahitaji matibabu mbalimbali. Tembe za malaria haziwezi kutumika
kutibu maumivu ya kichwa na tumbo. Pia ni hatari kutumia dawa ambazo zimepitwa
na wakati. Zinaweza kukuletea madhara zaidi.

(akikohoa) Sijui kama una tembe za kifua pia. Hii baridi inaniletea homa mbaya.

Hatuwezi kukupatia dawa kabla ya kutambua ugonjwa ulio nao. Itabidi tupime joto
lako, damu na pia mate yako ili kupata tatizo linalokusumbua. Kisha tutakupatia
dawa. Je, una umri wa miaka mingapi?

Nikichukua hizo dawa nitapona?

Matokeo hubadilika kutoka kwa mgonjwa mmoja hadi mwengine. Inaweza
kuchukua muda. Huenda ukalazwa kwenye wadi kwa siku mbili tatu hivi. Umri
wako, mama?

Sajili ya Kidini

Katika sajili ya kidini tunaangazia lugha inayozungumzwa na waumini/washiriki wa imani fulani
wakati wa ibada, sala, katika nyumba takatifu au mahali popote pale ambapo wanazungumzia
mambo yanayorejelea imani au Mwenyezi Mungu.

Sifa za Lugha ya Kidini

1. Hutumia msamiati wa kidini kama vile

okrwn

Bibilia

maombi

mbinguni
jehanamu
Madhabahu
Paradiso
Mbinguni
Mwenyezi Mungu
Mwokozi

O O O 0O O O 0O O O

Ni lugha inayonukuu sana hasa wazungumzaji wanaporejelea Kitabu kitakatifu

Lugha yenye heshima, upole na unyenyekevu

Lugha sanifu

Ni lugha iliyojaa ahadi nyingi kwa wanaoandamana na mafunzo ya kidini na vitisho kwa

wanaoenda kinyume na mafundisho



6. Huwa imejaa matumaini
7. Ni lugha yenye kutoa maneno ya sifa, kumtukuza na kumshukuru Mwenyezi Mungu

Mfano wa Sajili ya Kidini

Boriti:
Bi

Rangile:

Boriti:

Bi

Rangile:

Boriti:

Bi

Rangile:

Boriti:

Bi

Rangile:

Boriti:

Wote:

Bwana asifiwe Bi...
Amina, mchungaji. Watoto wanaendeleaje?

Karita hana neno. Mwenyezi Mungu ametunyeshea renema na neema zake. Je,
wajukuu wako wa hali gani?

Wanaendelea vizuri isipokuwa hawataendelea na masomo. Sijui nilimfanyia Mungu
dhambi gani.

Nasikitika sana kusikia hivyo. Mungu atawalinda mayatima hao. Yeye ndiye baba wa
mayatima. Mungu ni mwenye huruma.

Sijui hayo, mchungaji. Hata sijui maana ya kuishi hapa duniani. Kila siku ni matatizo.

Usife moyo. Mungu anasema Kkatika kitabu cha Yohana 14:18, "Sitawaacha nyinyi
kama mayatima..." Kwa hivyo, ukiwa na imani, Mungu atakuonekania.

Basi niombee mchungaji ili Saumu na Neema wapate karo ya kurudi shuleni.

Funga macho tusali. Ewe Rabuka uliyejaa neema na baraka tele. Tunakushukuru na
kulitukuza Jina lako takatifu kwa baraka zako za ajabu. Tunajua kwamba wewe ndiye
Mungu uliyewatoa wana wa Israeli kutoka Misri. Sisi wenye dhambi tunakuja mbele
yako tukiomba ukafanya miujiza katika nyumba hii ya Bi Rangile......

Amina.

Sajili ya Kisayansi

Sifa za Lugha ya Kisayansi

ocoarwNE

Hutumia msamiati wa kipekee unaoambatana na taaluma inayorejelewa.
Huwa na maelezo kwa ukamilifu.

Huwa na mpangilio maalum na maendelezo ya hoja na ujumbe.
Huchanganya ndimi na kutumia maneno ya kisayansi au lugha mbalimbali.
Hutumia lugha sanifu.

Ni lugha yenye udadisi mwingi (wakati wa kufanya utafiti)

Mfano wa Lugha ya Kisayansi



Kwa sababu zisizoweza kuepukika, kikundi chetu hakitamaliza utafiti ulioratibiwa kukamilishwa
mwishoni mwa mwezi ujao. Hii ni kwa sababu ya changamoto kadhaa ambazo tumekutana nazo.
Kwanza, viluwiluwi, ambao ndio tunaotafiti wamekuwa haba sana wakati huu wa ukame. Pili,
kutokana na kufungwa kwa maabara ya kisayansi katika taasisi hii, ni muhali kufanya majaribio
kwamba kukusanya viluwiluwi kunawatia hofu. Aidha, tume yetu imepungukiwa na fedha baada
ya serikali kusitisha kudhamini utafiti huu.

Baada ya kujadiliana kwa vikao tatu mfululizo, tume yetu inapendekeza haya: Muda wa kufanya
utafiti uongezewe kwa kipindi cha miezi sita; serikali kupitia kwa taasisi hii ifadhili wachunguzi.
Wananchi wahamasishwe kuhusu umuhimu wa kuwafanyia viwavi utafiti na maabara ya utafiti
ikaraatiwe haraka iwezekanayo.



Sauti za Kiswahili

SAUTI ZA KISWAHILI
Kitengo Muundo wa Neno

« Konsonanti
Aina Kuu e lrabu

NAVIGATION
Next Mofimu
Prev Shadda na Kiimbo

a,b,ch,defghi Kkl mmnonp,rstuv,wy,z

Kuna aina mbili za Sauti katika lugha ya Kiswahili:

1. lrabu
2. Konsonanti

Irabu (Vokali)

a, el 0uU

Irabu zinapotamkwa, hewa haizuiliwi katika ala za matamshi.
Jedwali lifuatalo litakuonyesha jinsi ya kubainisha vokali kulingana na sehemu ya ulimi
inayoachilia hewa, na jinsi midomo inavyobadilika

Irabu Sehemu ya Ulimi Midomo

e,i Mbele Midomo imetandazwa
a Katikati; ulimi huinuka na kutandaza Midomo imetandazwa
o,u Nyuma Midomo imevirigwa
Konsonanti

b,ch,d, f,g,h j,kILmnnprstvwyz
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Konsontanti zinapotamkwa, hewa huzuiliwa katika ala za matamshi ( ulimi na midomo).
Kuna aina mbili kuu za sauti za konsonanti:

1. Sauti Ghuna => konsonanti hizi zinapotamkwa, hewa hutikisa nyuzi za sauti
2. Sauti Sighuna => konsonanti hizi zinapotamkwa, hewa haitikisi nyuzi za sauti

Jedwali lifuatalo litakuonyesha aina za konsonanti kulingana na mahali zinapotamkiwa na sauti
(ghuna au sighuna)

. Midomo + Meno + | .._. Kaakaa + Kaakaa Kaakaa Ainaya
Midomo - . Ufizi ... - 00 .
Meno Ulimi ufizi gumu  Laini Sauti
. p t . k sighuna
Vipasuo q q J g ghuna
Vikwamizo / f th S sh kh h sighuna
Vikwaruzo % dh z gh ghuna
L<|pa5l_Jo i ch Sighuna
wamizo
Nazali / .
Ving'ong'o n ny ng Ghuna
Kitambaza I Ghuna
Kimadende r Ghuna
Viyeyusho /
Nusu Irabu y w Ghuna
Vipasuo ( p,b,k,g,t,d)

Hutamkwa kwa kukutanisha ala za kutamkia ili kufungilia hewa na kisha kuiachilia ghafla

« Vipasuo sighuna (p, k, t) - hutamkwa bila kutikisa nyuzi za sauti
e Vipasuo ghuna (b, g, d ) - hutamkwa kwa kutikisa nyuzi za sauti

Ip/ na /bl hutamkwa kwa kukutanisha midomo katika meno:

e /p/ - papa, pepea, pipi, popo, pua
e /b/ - baba, bebea, bibi, bobo, bubu



It/ na /d/ hutamkwa kwa kukutanisha ufizi na ncha ya ulimi

o [t/ - tag, tetea, titi, toto, tua
o /d/ dada, doa, dua

/k/ na /g/ hutamkwa kwa kukutanisha nyuma ya ulimi na kaakaa laini

o [kl - kaka, koko, kuku
« /g/ - gae, gege, gogo, gugu

Vikwamizo ( d f,v,dh,th, s,z,sh,h,gh)
Pia huitwa Vikwaruzo Hutamkwa kwa kukutanisha ala za matamshi na kisha kuachilia hewa
kupitia katika mwanya mwembamba

e Vikwamizo sighuna (f,th,s,kh,h,sh) - hewa haitikisi nyuzi za sauti
e Vikwamizo ghuna (v, dh,z,gh) - hewa hutikisa nyuzi za sauti

[f] na v/ hutamkwa kwa kukutanisha mdomo wa chini na wa juu na kuachilia hewa kidogo
kupita

o [f/ - faa, fee, fua
e /vl -vaa, vua

/sl na /z/ hutamkwa kwa kukutanisha sehemu ya kati ya ulimi na kaakaa gumu

e /s/-sasa, sisi
e [z] - zaa, zeze, zizi, zuzu

/dh/ na /th/ hutamkwa kwa kukutanisha ncha ya ulimi na meno ya juu

o /dh/ - dharau, dhani
e /th/ - thubutu



/gh/ na /kh/ hutamkwa kwa kukutanisha kaakaa laini na kilimi

o /dh/ - dharau, dhani
e [th/ - thubutu

/n/ hutamkwa kwa kukutanisha kilimi na koo na kuachilia hewa kwa nguvu

o /h/ - haha, hii, huu

Kipasuo-kwamizo: (ch)

Pia huitwa kituo-kwamizo - Hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na ufizi, na kuachilia hewa

e /ch/ - chacha, chechea, choo

Ving'ong'o / Nazali ( m,n,ng‘,ny )

Hutamkwa kwa kukutanisha ala za matamshi na kuzuia hewa kupitia kinywani; hewa hupitia
puani.
/m/ hutamkwa kwa kukutanisha mdomo wa juu na wa chini, ili kuzuia pumzi kupita kinywani

e /m/-mama, umeme, mimi,

In/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na ufizi, ili hewa ipitie puani

e /n/ - nana, nene, nini, nono, nunua

/ny/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na kaakaa gumu

e /ny/ - nyanya, nyenyea, nyinyi, nyoa, nyunyu



/ng'/ hutamkwa kwa kukutanisha ulimi na kaakaa laini

e /ng/-ng'ang'a, ng'oa
Kitambaza (1)
Hutamkwa kwa kukutanisha ncha ya ulimi na ufizi huku hewa ikipitia kwenye pande za ulimi

bila kukwaruza ufizi

o /I/-1lala, lea, lilia, lo! lulu

Kimadende (r)

Hutamkwa kwa kupigapiga na kukwaruza ufizi haraka haraka kwa ncha ya ulimi.

e /r/ -rai, rarua,

Viyeyusho (y,w)

Pia huitwa nusu-irabu. Hutamkwa kwa utaratibu kwa kuleta ala za matamshi karibu sana lakini
kuachilia hewa bila kuikwaruza.
/w/ hutamkwa midomo ikiwa wazi

o /w/ - wawa, wewe,

Iyl hutamkiwa kwenye kaakaa gumu

o Iyl -yaya, yeye,



Ala za Kutamkia

Hizi ni sehemu za mwili zinazotumika wakati wa kutamkia maneno:
Meno, Ulimi, Midomo, Pua, Chemba cha Pua, Ufizi, Kaakaa gumu, Kaakaa laini, Kimio ,
Chemba cha Kinywa, Ncha ya ulimi, Bapa la ulimi, Shina la Ulimi, Koromeo, Kidakatonge,
Kongomeo, Nyuzi za Sauti, Koo, Njia ya Chakula



Sentensi za Kiswahili

AINA ZA SENTENSI
Kitengo Lugha
NAVIGATION

Next  Muundo wa Sentensi
Prev  Virai na Vishazi

Sentensi ni kundi la neno moja au maneno zaidi yenye kiima na kiarifa na inayofuata kanuni za
sarufi.

Content

e Aina za Sentensi
o 1. Sentensi Sahili
o 2. Sentensi Ambatano.
o 3. Sentensi Changamano

Aina za Sentensi

1. Sentensi Sahili
Hizi ni sentensi zenye kishazi kimoja na huwakilisha wazo moja tu.

1. Sentensi sahili kutokana na kikundi tenzi pekee:
1. Ninasoma => KT(T)
2. Hajakuandikia barua => KT(T + N)
3. Tulimwona nyoka mkubwa =>KT(T + N + V)
4. Alikimbia haraka sana => KT(T + E + E)

Kikundi Nomino + Kikundi Tenzi

Sakina anaimba. => KN(N) + KT(T)

Latifa na Kanita wamejipamba vizuri. => KN(N + U + N) + KT(T + E)

Jua kali liliwaka mchana kutwa. => KN(N + V) + KT(T + E + E)

Runinga ya Bwana Kazito imeharibika tena. => KN (N + V + N + N) + KT (T +
E)

el A

2. Sentensi Ambatano.
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Sentensi ambatano ni sentensi zenye zaidi ya kishazi huru kimoja na huwakilisha mawazo
mawili au zaidi. Aghalabu sentensi hizi hutumia viunganishi(U) au alama za uakifishaji kama
vile kituo(,) na nukta-nusu (;) ili kubainisha wazo moja toka nyingine.

1. Kuunganisha Sentensi Mbili:
1. Chesi alisoma kwa bidii. Chesi alianguka mtihani. =>Ingawa alisoma kwa bidii,
Chesi alianguka mtihani.
2. Dadangu amerudi nyumbani. Dadangu amelala. =>Dadangu amefika nyumbani
na kulala.
2. Mifano mingine:
1. Tulifika, tukaona, tukapiga na tukatawala.
2. Leo inaonekana Karimi amejipamba akapambika.

3. Sentensi Changamano

Hizi ni sentensi zinazoundwa kwa kuunganisha kishazi huru pamoja na kishazi tegemezi au
sentensi mbili kwa kutumia o-rejeshi ili kuleta zaidi ya wazo moja.

1. Kuunganisha Sentensi:
1. Juma amenilitelea Kitabu. Nilikuwa nimetafuta Kitabu hicho kwa muda mrefu. =>
Juma ameniletea kitabu ambacho nilikuwa nimekitafuta kwa muda mrefu.
2. Yeye ni mwizi. Alipigwa jana jioni. => Yeye ndiye mwizi aliyepigwa jana jioni.
2. Mifano Zaidi:
1. Nimemuona yule ninayemtafuta na neema zake.
2. Ndoto zinazotisha ni za kishetani.

Tanbihi: Ili kutofautisha sentensi ambatano na changamano kwa urahisi, sentensi changamano
hutumia o-rejeshi (k.m ambacho, ambaye, niliye- , nililo- n.k)



Shadda na Kiimbo

SHADDA NA KIIMBO
Kitengo Muundo wa Neno
KIINGEREZA

Shadda Stress

Kiimbo Intonation
NAVIGATION

Next  Sauti za Kiswabhili

Prev Uainishaji

Shada(Shadda) na Kiimbo ni namna ya kutamka neno au fungu la maneno kwa namna tofauti
kuleta maana mbalimbali.

Shadda / Shada - (Stress)

Shadda ni mkazo wa silabi. Maneno ya Kiswahili huwa na silabi moja ambayo hutamkwa kwa
nguvu zaidi kuliko silabi nyingine. Unapotamka silabi iliyotiwa mkazo (shada), sauti
hupandishwa juu Kiasi.

Maneno mengi ya Kiswahili, hasa yale yenye asili ya Kibantu hutia mkazo katika silabi ya pili
kutoka mwisho.

Kwa mfano:ma'ma, sandu’ku, kita'bu, tulikoto'ka, buruda'ni, baraba'ra (njia)
Baadhi ya maneno yenye asili ya kigeni, huwa na shada katika silabi nyingine.

Kwa mfano:bara'bara (sawa sawa), mukhta'sari,

Kiimbo - (Intonation)

Kiimbo ni sauti maalum inayojitokeza unapotamka maneno fulani. Kiimbo husaidia kuleta
maana kamili ya sentensi iliyokusudiwa. Kwa kutamka sentensi kwa sauti fulani 'ya kiwimbo',
tunaweza kubainisha kauli ya kawaida, swali, hisia n.k.

Sentensi au maneno yanapotamkwa kwa viimbo mbalimbali, hutoa dhana tofauti. Katika
uandishi, Viimbo husaidiwa na alama za uakifishaji ili kumwelekeza msomaji asome kwa
kiimbo kilichokusudiwa.

a) Kuulizia Swali (?)
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Tunainua sauti tunapouliza swali ili kulitofautisha na sentensi ya kawaida.
k.m Ulisoma kitabu nilichokupatia?

b) Kuonyesha Hisia (1)

Tunapotoa hisia, aghalabu kiimbo huenda juu.
k.m Ajabu!

c¢) Kutoa Kauli (.)

Tunapotoa kauli (sentensi ya kawaida), aghalabu sauti huenda chini katika neno au silabi ya
mwisho. Hata hivyo, sauti inaweza kubadilika kulingana na neno linalotiliwa mkazo katika
sentensi.



Tamathali za Usemi

TAMATHALI ZA USEMI

e Mbinu/Fani za Lugha
Aina e Mbinu za Sanaa

Kiingereza Figures of Speech

Prev Ushairi
Next Fasihi Simulizi

Tamathali za Usemi ni matumizi ya maneno kwa namna fulani ili kuifanya lugha iwe ya kuvuitia
na kuifanya kazi ya sanaa iwe ya kupendeza. Kuna aina mbili za tamathali za usemi:

1. Mbinu au Fani za Lugha- Ni uteuzi wa maneno ili kuifanya lugha iwe ya kupendeza na
kuvutia. Pia, Mapambo ya Lugha. Fani za Lugha zinaweza kutambulikana moja kwa
moja bila kusoma kifungu kizima.

2. Mbinu za Sanaa- Ni ubunifu wa kisanaa unaojitokeza baada ya kusoma au kusikiliza
masimulizi. Angalau unahitaji kusoma sentensi kadhaa au hata hadithi nzima ili
kutambua mbinu ya sanaa iliyotumika.

Content

e Mbinu za Lugha
e Mbinu za Sanaa

Mbinu za Lugha

o Tanakali za Sauti -Ni mbinu ya kutumia maneno yanayoiga sauti au hali fulani au namna
kitendo kilivyofanyika. Milio.

e Tashbihi -Hii ni mbinu ya lugha inayolinganisha vitu au hali mbili tofauti kwa kutumia
maneno ya kulinganisha; 'kama’, 'mithili ya', 'sawa na’, 'ja'. Tashbiha. Similes.

« Istiara -Ni mbinu ya kulinganisha vitu viwili moja kwa moja kwa kutumia kiungo 'ni'
ama 'kuwa'. Istiari. Sitiari. Imagery

e Jazanda - Ni kulinganisha vitu viwili moja kwa moja bila kutumia viunganishi.

o Taashira -Ni matumizi ya lugha ya ishara kuwakilisha ujumbe fulani. Jina au kitu fulani
kinatumika kumaanisha kitu kingine chenye uhusiano na kile kilichotumiwa. Symbolism

« Taswira - Ni matumizi ya lugha/maneno yanayojenga picha ya hali au jambo fulani kwa
msomaji.

« Tashihisi -Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye uhai (sifa za
kibinadamu). Uhuishaji. Personification.
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e Chuku -Ni kutumia maneno yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbe fulani au kusifia
kitu. Kutilia Chumvi. Hyperbole

e Takriri -Ni mbinu ya kurudiarudia neno moja au kifungu cha maneno ili kusisitiza
ujumbe fulani. Repetition

o Tanakuzi-Tanakuzi ni mbinu ya kusisitiza ujumbe kwa kuambatanisha maneno ya
kinyume au yanayokinzana. Ukinzani

o Majazi - Majazi ni pale tabia za wahusika zinapoambatana na majina yao halisi.

o Lakabu - Ni mbinu ya mhusika kupewa/kubadikwa jina na wahusika wengine ama yeye
mwenyewe kujibandika jina linalooana na tabia/sifa zake.

e Semi - Ni fungu la maneno linapotumika kutoa maana nyingine, badala ya ile ya maneno
yaliyotumika. Semi hutumika kuficha ukali wa maneno au kupamba lugha. Kuna aina
mbili za semi:

o Nahau - huwa na vitenzi
o Misemo - haina vitenzi

e Methali - Methali ni misemo ya hekima yenye maana iliyofumbwa. Mhusika, mwandishi
wa fasihi anaweza kutumia methali kupitisha ujumbe.

o Maswali ya Balagha -Tashititi au maswali ya balagha ni maswali yanayoulizwa na
msimulizi au mhusika ambayo hayahitaji jibu. Mubalagha. (Rhetorical questions)

« Uzungumzi Nafsiya - Mhusika hujizungumzia, ama kwa kuongea au kuwaza, bila
kukusudia kusikika na yeyote.

« Ritifaa - Mbinu ya kuzungumza na mtu aliyekufa (au asiyekuwepo) kana kwamba yuko
pamoja nawe.

« Utohozi - Kutohoa ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine, yatamkike kama
ya Kiswahili.

« Kuchanganya Ndimi - Kuweka maneno yasiyo ya Kiswahili katika sentensi ya Kiswahili.

o Kuhamisha Ndimi - Ni kuingiza sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya
Kiswahili. Kinyume na Kuchanganya ndimi (ambapo mwandishi huchanganya maneno
katika sentensi moja, katika kuhamisha ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine
hutumika miongoni mwa sentensi za Kiswahili sanifu.

Mbinu za Sanaa

« Kinaya - Kinaya ni mambo katika sanaa kuwa kinyume na matarajio ya hadhira. lrony

o Kejeli -Kejeli ni mbinu ya sanaa inayotumia maneno kudharau au kukemea kitendo au
mtu fulani.

o Taharuki -Taharuki ni mbinu ya kusimulia au kuandika riwaya/hadithi kwa kufanya
hadhira na/au wahusika wajawe na hamu ya kutaka kujua kitakachotokea baadaye; hamu
ya kutaka kuendelea kusoma/kusikiliza. Baadhi ya hadithi huishia kwa taharuki na
kuilazimisha hadhira yake ijikamilishie au ibaki ikijiuliza maswali. Suspense

e Sadfa - Sadfa ni kugongana kwa vitendo viwili vinavyohusiana kana kwamba vilikuwa
vimepangwa, japo havikuwa vimepangiwa. Coincidence

o Kisengere Nyuma - Mwandishi 'hurudi nyuma' na kuanza kusimulia kisa kilichokuwa
kimetendeka kabla ya alichokuwa akisimulia. Aidha, mwandishi hubadilisha wakati wa
masimulizi na kuwa wakati wa kisa hicho. Hutumika sana kuonyesha mhusika
anapokumbuka kitu, au kutupatia msingi wa jinsi mambo yalivyoanza. Mbinu Rejeshi.
Flashback
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Kisengere Mbele - Mwandishi anapobadilisha wakati na kusimulia mambo
yatakavyokuwa siku za usoni; au kutumia lugha isiyo moja kwa moja kutabiri
yatakayojiri. Utabiri. Foreshadow

Njozi au Ndoto - Mwandishi hutumia ndoto kutabiri jambo litakalofanyika au kufumbua
jambo lililokuwa limefumbwa.

Upeo wa Juu - Ni sehemu ya hadithi ambayo matukio yanafanyika kulingana na mapenzi
ya hadhira au msomaji. Climax

Upeo wa Chini - Ni sehemu ya hadithi ambayo matukio yanafanyika kinyume na
mapenzi ya hadhira au msomaji. Aghalabu upeo wa chini hutokea baada ya upeo wa juu.
anti-climax

Nyimbo - Nyimbo na/au mashairi yanaweza kutumika katika hadithi kwa madhumuni
mbalimbali.



file:///C:/Users/Admin/Downloads/kisengere
file:///C:/Users/Admin/Downloads/mbinu_ya_ndoto
file:///C:/Users/Admin/Downloads/upeo
file:///C:/Users/Admin/Downloads/upeo
file:///C:/Users/Admin/Downloads/nyimbo

Tamthilia

TAMTHILIA
Utanzu wa Fasihi Fasihi Andishi
Kiingereza Play
e Mstahiki Meya
Mifano e Kifo Kisimani
e Shamba la Wanyama
o Wahusika
Angalia e Michezo ya Kuigiza
Prev Hadithi Fupi
Next Riwaya

Tamthilia au tamthiliya ni sanaa ambayo huwasilisha mchezo wa kuigiza kwa njia ya maandishi.
Majina ya wahusika huandikwa katika upande wa kushoto, kisha koloni, halafu hufuatiwa na
maneno halisi yaliyotamkwa na mhusika huyo.

Content

e Ainaza Tamthilia
o Mifano ya Tamthilia

Aina za Tamthilia

Kunazo aina kadhaa za tamthilia katika fasihi andishi:

1. Tamthilia Cheshi/Komedia - ni mchezo wa kuchekesha. Maudhui yake huundwa kwa
lengo la kutumbuiza hadhira.

2. Tamthilia Simanzi/Trejedia - ni mchezo uliojaa huzuni, mikasa, mikosi, visa vya
kutisha na aghalabu baadhi ya wahusika wakuu hufa.

3. Tamthilia Simanzi-Cheshi/Trejikomedia - ni mchezo wenye visa vya kuhuzunisha
lakini pia unawasilisha kwa njia ya kuchekesha. Aghalabu wahusika hutumia kejeli
kuchekesha hadhira ijapokuwa kuna shida fulani inayowakabili. Baadhi ya wahusika
wakuu hukumbwa na mikasa.

Mfano: Kifo Kisimani (na Kithaka Wa Mberia)

4. Tamthilia Tatizo - ni mchezo wa kuigiza ambapo wahusika huwa na tatizo/shida kuu
wanalotaka kulitatua. Tamthilia hii aghalabu hutumia mbinu ya taharuki ili kuwafanya
hadhira wawe makini ili kuona jinsi tatizo hilo litakavyoishia.

5. Tamthilia ya Domestiki Drama - ni mchezo unaoangazia maisha ya kawaida ya watu
kama vile familia, urafiki, ndoa n.k
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6. Tamthilia ya Melodrama - ni mchezo ambao husisitiza sifa za wahusika kwa kuunda
wahusika kuunda wahusika wenye sifa zilizopigiwa chuku na zisizobadilika. Tamthilia
hizi huundwa kwa namna inayowafanya hadhira wawapende wahusika fulani na
wawachukie wahusika wengine. Kwa mfano:

Shujaa ambaye hushinda kila mara

Wahusika wabaya ambao hubakia wabaya kutoka mwanzo hadi mwishi

Wahusika wazuri ambao hufanya vitendo vizuri kutoka mwanzo hadi mwisho

Wapenzi ambao hata wakitenganishwa bado watapendana

Aghalabu huishia kwa raha mustarehe

o O O O O

Mifano ya Tamthilia

1. Kifo Kisimani
2. Shamba la Wanyama
3. Mstahiki Meya



Tungo Fupi

TUNGO FUPI
Utanzu wa Fasihi Simulizi
e Methali
o Vitendawili
¢ Mafumbo
Viper TUnao FUb ¢ Semi (Nahau na Misemo)
Ipéra vya fungo Fupl o Vitanza Ndimi na Vichezea Maneno
e Lakabu
e Misimu
Prev Maigizo
Maigizo Hadithi / Ngano

Tungo Fupi ni kipera cha Fasihi Simulizi kinachojumulisha sanaa simulizi zinazoundwa kwa
maneno machache; sentensi moja au mbili hivi. Tungo Fupi nyingi huwa na sehemu mbili na
aghalabu huhitaji kujibizana ambapo mtu mmoja hutoa pendekezo au swali; halafu mtu
mwengine hutoa jawabu - k.m vitendawili na mafumbo. Baadhi ya tungo fupi husemwa na mtu
mmoja tu kama vile methali.

Aghalabu vipera vyote vya tungo fupi hutumiwa katika kazi nyingine za fasihi ( na lugha kwa
ujumla ) kama mapambo ya lugha.

Vipera vya Tungo Fupi

1. Methali
Methali ni tungo fupi za sentensi moja ambazo hutoa funzo fulani kwa njia ya mafumbo.
Methali huwa na sehemu mbili. Sehemu ya kwanza hutoa hoja nayo sehemu ya pili hutoa
suluhisho. Methali hutumika kwa minajili ya kutoa funzo kwa njia isiyo ya moja kwa
moja. Methali nyingine huhitaji hekima ili kujua maana yake.

2. Vitendawili
Vitendawili ni tungo fupi ambazo huwa na swali fupi na jibu kwa makusudi ya kupima
ufahamu wa hadhira kuhusu mazingira yake. Anayetoa kitendawili huulizia swali lake
kwa kutoa maelezo mafupi yanayorejelea umbo la kitu hicho, sauti, harufu au
kukifananisha na kitu kingine. Anayejibu huhitajika kufikiria haraka na kutoa jawabu
ambalo huwa la neno moja au maneno mawili hivi. Vitendawili huwa na mianzo maalum
kulingana na jamii yake.

3. Mafumbo
Mafumbo hutumika kuupima uwezo wa mtu kufikira na kufumbua swali ambalo huwa na
maelezo marefu. Majibu ya mafumbo huhitaji maelezo na aghalabu hukusudia kujua jinsi
mtu anavyoweza kutatua tatizo fulani ambalo linahitaji kufikiria sana.
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. Vitanza Ndimi

Vitanza ndimi huwa ni sentensi zinazotumia maneno yanayomkanganya msomaji katika
matamshi. Vitanza ndimi huhitaji kutamkwa haraka haraka na kurudiwa rudiwa mara
kadhaa kwa kusudi la kukuza uwezo wa kutamka.

. Vichezea Maneno

Ni maneno yanayokaribiana kimatamshi au kimaana hutumika katika sentensi moja kama
njia ya kuonyesha ukwasi wa lugha au kuburudisha. Pia hutumika kama vitanza ndimi.
. Misimu

Misimu ni maneno ambayo huzuka miongoni mwa kundi fulani katika jamii na
hueleweka tu miongoni mwa watu katika kundi hilo. Misimu hukua na kutoweka baada
ya muda.

. Lakabu

Lakabu ni majina yanayobandikwa watu kutokana na sifa zao, maumbile, hulka au
mambo yanayowahusu. Lakabu pia ni mbinu ya sanaa.

Semi (Nahau na Misemo)

Semi ni mafungu ya maneno ambayo hutumika kuleta maana tofauti na maana halisi ya
maneno yaliyotumika. Semi hutumika kuficha maneno makali kwa kutumia maneno
mengine. Aidha semi zinaweza kutumika tu kwa minajili ya kupamba lugha. Kuna aina
mbili za semi: Nahau na misemo
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Uainishaji wa Neno

UAINISHAJI WA MANENO
Kitengo Muundo wa Neno
NAVIGATION

Next Shadda na Kiimbo
Prev Viambishi

Kuainisha ni kugawa neno katika viambishi vyake mbalimbali. Tunapoainisha neno,
tunaonyesha mzizi wa neno pamoja na viambishi vyote vilivyofungamanishwa kuunda neno hilo.

Angalia:

¢ Viambishi
« Uchanganuzi wa Sentensi

Mifano:
Ainisha maneno yafuatayo:

1. nitasoma — ni-ta-som-a

{

ni — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya kwanza umoja
ta — kiambishi kiwakilishi cha wakati ujao

som — shina la kitenzi cha kusoma

a — kiishio

¥

2. walipozipata — wa-li-po-zi-pat-a

{

wa — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili wingi

li — kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita

po — kiambishi kiwakilishi cha po ya wakati au cha ngeli ya mahali PO
zi — kiambishi kiwakilishi cha kitendwa, ngeli ya I-ZI wingi
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pat — shina la kitenzi cha kupata
a — kiishio

}

3. vimeshikamana — vi-me-shik-aman-a

{

vi — kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KI-VI wingi

me — kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita muda mfupi
shik — shina la kitenzi cha kupata

aman— kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendamana

a — kiishio

}

4. mnayemkimbilia — m-na-ye-m-kimbi-li-a

{

m — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili wingi

na — kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopo

ye — kiambishi kirejeshi cha nafsi ya tatu

m— kiambishi kiwakilishi cha mtendewa, nafsi ya tatu umoja
kimbi — mzizi wa kitenzi cha kukimbia

li — kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendea

a — kiishio

ky

5. yakimwagika — ya-ki-mwag-ik-a

{

ya — kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya YA-YA

ki — kiambishi kiwakilishi cha KI-ya masharti au au cha Kl-ya kuendelea
mwag — mzizi wa neno mwaga

ik— kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendeka

a — kiishio

¥

6. hawakukushibisha — ha-wa-ku-ku-shib-ish-a

{
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ha — kiambishi kiwakilishi cha kukanusha

wa — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya tatu wingi

ku — kiambishi kiwakilishi cha kukanusha wakati uliopita
ku — kiambishi kiwakilishi cha nafsi ya pili mtendewa
shib — mzizi wa kitenzi cha kushiba

ish— kiambishi kiwakilishi cha kauli ya kutendesha

a — kiishio

ks

. lililolililia — li-li-lo-li-li-li-a

{

li — kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya LI-YA umoja

li — kiambishi kiwakilishi cha wakati uliopita

lo — kiambishi kirejeshi cha ngeli ya LI-YA umoja

li— kiambishi kiwakilishi cha mtendewa, ngeli ya LI-YA
li — shina la kitenzi cha kulia

li — kiambishi kiishio cha kauli ya kutendea

a — kiishio



Alama za Uakifishaji

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next NGE na NGALI
Prev Viungo Mbalimbali

Kunazo alama kadhaa zinazotumika kuakifisha maneno na sentensi za Kiswahili.

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

1.

1. Kuonyesha mwisho wa sentensi. 2.
1.

2. Katika kufupisha maneno 2.
1.

3. Kuonyesha Saa 2.
Katika hesabu kuonyesha sehemu ;

" isiyo nzima '
1.

5. Kuonyesha senti katika pesa 2.

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

1.
2.

1. Kuorodhesha vitu zaidi ya mbili

2. Kugawanya mawazo katika sentensi.

3. Kutoa maelezo zaidi.

Huu ndio mwisho wa sentensi hii.
Kioo kimevunjika.

U.N.O,K.B.C,Y.C.S
Dkt. Maktaba, Bw. Msumari

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.
Hivi sasa ni saa 10.20.

Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5
Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27

Bei yake ni shilingi 12.50.
Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Nimenunua simu, saa, redio na viatu.
Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na
kunegua viuno vyao.

Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka
nje na kuwasha sigara yake.

Nilipomwuliza kama alimjua binti yule,
aliniangalia tu na kucheka

Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi
kukibeba.

Shabiba, mmojawapo ya wanawake
wajawazito, amejifungua mtoto wa kike.


file:///C:/Users/Admin/Downloads/lugha
file:///C:/Users/Admin/Downloads/nge_na_ngali
file:///C:/Users/Admin/Downloads/viungo_mbalimbali

4. Katika tarakimu, kugawa elfu.

Alama ya Kinukuu (* na ')

1. Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi ya sanaa
" k.v kitabu, wimbo, kipindi n.k

Kuonyesha maneno yasiyo ya
3. Kiswahili unapochanganya ndimi
katika sentensi

Kuonyesha maneno yanayowakilisha
4. maana tofauti na maana yake ya
kawaida au kinaya.

Kuonyesha herufi iliyoachwa nje au
kufupisha maneno katika ushairi hasa

" kwa kusudi la kutosheleza idadi ya
mizani

Katika maendelezo ya sauti ya
“ung'on'g'o (ng’)

Alama ya Kiulizi (?)

1. Kuulizia swali

2. Kuonyesha pengo lililoachwa wazi

=

=

=

=

=

Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.

Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia
mwanawe, "lazima utie bidii."
Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani
nimechanganyikiwa kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya
"Hamu ya Sumu Tamu".

Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe
Macho".

Huyu ndiye mchezaji "number one™
Amesema "keyboard" ya "computer" yake
haifanyi kazi..

Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata
mimba.

Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri
wake.

Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na
kusudi la wanafunzi la 'kumshtua’ mwalimu
wao.

‘takufuata popote wendapo,
'liapo ya mgambo, lazima kuna jambo

Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang'ania nini?
King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.

Je, utamtembelea lini?
Ariana anaishi wapi?

Ndama ni mwana wa ng‘ombe ilhali ___?
ni mtoto wa mbuzi.



Alama ya Hisi ()
Kuonyesha hisia kama vile hasira,
" mshangao, furaha n.k
2. Kuigiza Tanakali za Sauti

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1. Kutanguliza orodha

Kuelezea sababu au kuonyesha
" matokeo ya kitu.

3. Kuonyesha saa

4. Kunukuu ukurasa wa Bibilia

Kuonyesha maneno ya msemaji katika
" tamthilia au mchezo wa kuigiza

Kuonyesha mada katika barua au
" kumbukumbu za mkutano

7. Katika kumbukumbu za mkutano

=

=

=

=

=

__? _mpokee mke wako, _? , sikuya leo
umepata jiko.

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.
Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda
kuzimu!

Amejikwaa sasa ameanguka pu!
Moyo ulidunda ndu! ndu!

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya
sifa, vivumishi vya idadi, vivumishi viwakilishi
na kadhalika

Saumu alipoingia chumbani alipigwa na
butwaa: mamake alikuwa amekufa.
Baba alinipatia zawadi nzuri sana:
nilirukaruka kwa furaha.

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia
inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni
nyanyako?

Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba
unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.

RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM:
2/321/2000 Mbinu Mpya za Kunyamazisha
Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za
kunyamazisha raia.



2.

Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za
mkutano uliotangulia.

Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa vinapokuwa na
" zaidi ya neno moja

Kuunganisha vishazi huru viwili au
" kuonyesha mawazo mawili.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

1. Kuunganisha maneno mawili

2. Kuonyesha hadi, au mpaka

Kama alama ya kupunguza au kutoa

3. katika Hesabu

Kuonyesha neno ambalo
4. halijakamilika litaendelezwa katika
mesitari ufuatao

5. Kuonyesha tarehe

Alama ya Kistari Kirefu (-)

1. Kutoa maelezo zaidi

1.

=

=

=

=

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa:
Mombasa, Kenya; Dodoma, Tanzania;
Kampala, Uganda na tukamalizia hapa
Nairobi, Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa;
mwalimu alitukaribisha kwa kiboko.

Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe
siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa
mbwa-mwitu.

Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30
Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 -7

2

-
5=-1

9-
4 -

Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
peleka ukamwone mamangu.

Kuna migumo kumi na mitatu kati-

ka Bustani la Kuzimu.

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.
Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006

Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa

lakini hakunitambua.
Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu
kwa masaa matatu.



2. Kuorodhesha hoja au vitu

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Kutoa maelezo zaidi

2. Kutoa neno jingine lenye maana sawa

Alama ya Kinyota (*)

Kuonyesha neno ambalo litaelezewa
" zaidi chini ya ukrasa(foot note)

Kuficha herufi/silabi katika neno ili
2. kupunguza ukali wa maneno yasiyo na
nidhamu.

Alama ya Mlazo (/)

1. Kuonyesha 'au’

Kuonyesha neno au fungu la maneno
" lenye maana sawa.

Katika hesabu kuonyesha kugawanya
"au akisami.

4. Katika tarehe

=

=

=

Umuhumu wa fasihi simulizi:
— kuburudisha

— kuelimisha

— kuunganisha jamii

Z. Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa
wimbo mpya.

Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri)
amenitumia zawadi.

Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri
tusikimbilie maisha.
Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi

Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya
Starehe*, mwanafunzi huyo alijawa na furaha
tele.

*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya
vizuri zaidi barani Afrika.

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri
Mkuu.

Wazungumzaji wengi wa Kiswabhili wanatoka
Kenyz/Tanzania.

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na
mbele wala nyuma.

%/7 ya siku za juma ni siku za kazi.
12/6=2

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012



2.
Alama ya HERUFI KUBWA

1.
1. Kuanzisha sentensi' 2.

1.

2.
2. Kuonyesha Nomino za Kipekee

1.
3. Kuonyesha Kichwa au Mada g

1.
4. Kuonyesha maneno yaliyofupishwa 2.

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

1.

1. Kuonyesha mwisho wa sentensi. 2.
1.

2. Katika kufupisha maneno 2.
1.

3. Kuonyesha Saa 2.
Katika hesabu kuonyesha sehemu %

" isiyo nzima '
1.

5. Kuonyesha senti katika pesa 2.

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

1.
2.

1. Kuorodhesha vitu zaidi ya mbili

2. Kugawanya mawazo katika sentensi.

Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi
alizaliwa tarehe 25/12

Fisi hula mizoga.
Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.

Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima
Kilimanjaro unaowavutia wageni kutoka
Ulaya.

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
UFAHAMU
Njia Tano za Kuua Mbu

UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili.

Huu ndio mwisho wa sentensi hii.
Kioo kimevunjika.

U.N.O, K.B.C,Y.C.S
Dkt. Maktaba, Bw. Msumari

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.
Hivi sasa ni saa 10.20.

Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5
Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27

Bei yake ni shilingi 12.50.
Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Nimenunua simu, saa, redio na viatu.
Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na
kunegua viuno vyao.

Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka

nje na kuwasha sigara yake.



3. Kutoa maelezo zaidi.

4. Katika tarakimu, kugawa elfu.

Alama ya Kinukuu (* na ™)

1. Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi ya sanaa
" k.v kitabu, wimbo, kipindi n.k

Kuonyesha maneno yasiyo ya
3. Kiswabhili unapochanganya ndimi
katika sentensi

Kuonyesha maneno yanayowakilisha
4. maana tofauti na maana yake ya
kawaida au kinaya.

Kuonyesha herufi iliyoachwa nje au
kufupisha maneno katika ushairi hasa

" kwa kusudi la kutosheleza idadi ya
mizani

Katika maendelezo ya sauti ya
“ung'on'g'o (ng’)

Alama ya Kiulizi (?)

=

=

=

Nilipomwuliza kama alimjua binti yule,
aliniangalia tu na kucheka

Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi
kukibeba.

Shabiba, mmojawapo ya wanawake
wajawazito, amejifungua mtoto wa kike.
Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.

Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia
mwanawe, "lazima utie bidii."
Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani
nimechanganyikiwa kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya
"Hamu ya Sumu Tamu".

Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe
Macho".

Huyu ndiye mchezaji "number one™
Amesema "keyboard" ya "computer" yake
haifanyi kazi..

Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata
mimba.

Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri
wake.

Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na
kusudi la wanafunzi la 'kumshtua’ mwalimu
wao.

‘takufuata popote wendapo,
'liapo ya mgambo, lazima kuna jambo

Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang'ania nini?
King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.



1. Kuulizia swali

2. Kuonyesha pengo lililoachwa wazi

Alama ya Hisi (1)

Kuonyesha hisia kama vile hasira,
" mshangao, furaha n.k

2. Kuigiza Tanakali za Sauti

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1. Kutanguliza orodha

Kuelezea sababu au kuonyesha
" matokeo ya kitu.

3. Kuonyesha saa

4. Kunukuu ukurasa wa Bibilia

" tamthilia au mchezo wa kuigiza

Kuonyesha mada katika barua au
" kumbukumbu za mkutano

Kuonyesha maneno ya msemaji katika

=

=

=

=

=

Je, utamtembelea lini?
Ariana anaishi wapi?

Ndama ni mwana wa ng'ombeilhali __ ?
ni mtoto wa mbuzi.

__?__mpokee mke wako, _? , sikuya leo
umepata jiko.

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.
Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda
kuzimu!

Amejikwaa sasa ameanguka pu!
Moyo ulidunda ndu! ndu!

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya
sifa, vivumishi vya idadi, vivumishi viwakilishi
na kadhalika

Saumu alipoingia chumbani alipigwa na
butwaa: mamake alikuwa amekufa.
Baba alinipatia zawadi nzuri sana:
nilirukaruka kwa furaha.

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia
inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni
nyanyako?

Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba
unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.



7. Katika kumbukumbu za mkutano

2.

1.

2.

RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM:
2/321/2000 Mbinu Mpya za Kunyamazisha
Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za
kunyamazisha raia.

Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za
mkutano uliotangulia.

Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa vinapokuwa na
" zaidi ya neno moja

Kuunganisha vishazi huru viwili au
" kuonyesha mawazo mawili.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

1. Kuunganisha maneno mawili

2. Kuonyesha hadi, au mpaka

Kama alama ya kupunguza au kutoa
" katika Hesabu

Kuonyesha neno ambalo
4. halijakamilika litaendelezwa katika
msitari ufuatao

5. Kuonyesha tarehe

Alama ya Kistari Kirefu (-)

1.

=

=

=

=

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa:
Mombasa, Kenya; Dodoma, Tanzania;
Kampala, Uganda na tukamalizia hapa
Nairobi, Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa,;
mwalimu alitukaribisha kwa kiboko.

Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe
siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa
mbwa-mwitu.

Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30
Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 -7

2
-1

9-7
4-5

Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
peleka ukamwone mamangu.

Kuna migumo kumi na mitatu kati-

ka Bustani la Kuzimu.

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.
Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006



1. Kutoa maelezo zaidi

2. Kuorodhesha hoja au vitu

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Kutoa maelezo zaidi

2. Kutoa neno jingine lenye maana sawa

Alama ya Kinyota (*)

Kuonyesha neno ambalo litaelezewa
" zaidi chini ya ukrasa(foot note)

Kuficha herufi/silabi katika neno ili
2. kupunguza ukali wa maneno yasiyo na
nidhamu.

Alama ya Mlazo (/)

1. Kuonyesha 'au’

Kuonyesha neno au fungu la maneno
" lenye maana sawa.

=

=

Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa
lakini hakunitambua.

Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu
kwa masaa matatu.

Umuhumu wa fasihi simulizi:
— kuburudisha

— kuelimisha

— kuunganisha jamii

Z. Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa
wimbo mpya.

Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri)
amenitumia zawadi.

Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri
tusikimbilie maisha.
Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi

Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya
Starehe*, mwanafunzi huyo alijawa na furaha
tele.

*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya
vizuri zaidi barani Afrika.

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri
Mkuu.

Wazungumzaji wengi wa Kiswahili wanatoka
Kenyz/Tanzania.

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na
mbele wala nyuma.



Katika hesabu kuonyesha kugawanya
"au akisami.

4. Katika tarehe

Alama ya HERUFI KUBWA

1. Kuanzisha sentensi'

2. Kuonyesha Nomino za Kipekee

3. Kuonyesha Kichwa au Mada

4. Kuonyesha maneno yaliyofupishwa

Alama ya Kikomo au Kituo Kikuu(.)

1. Kuonyesha mwisho wa sentensi.

2. Katika kufupisha maneno

3. Kuonyesha Saa

Katika hesabu kuonyesha sehemu
"isiyo nzima

5. Kuonyesha senti katika pesa

N

=

=

=

N

=

= = =

N

=

Alama ya Kituo, Kipumuo au Koma (,)

1. Kuorodhesha vitu zaidi ya mbili

1.

5/7 ya siku za juma ni siku za kazi.
12/6=2

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012
Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi
alizaliwa tarehe 25/12

Fisi hula mizoga.
Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.

Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima
Kilimanjaro unaowavutia wageni kutoka
Ulaya.

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
UFAHAMU
Njia Tano za Kuua Mbu

UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili.

Huu ndio mwisho wa sentensi hii.
Kioo kimevunjika.

U.N.O,K.B.C,Y.C.S
Dkt. Maktaba, Bw. Msumari

Misa ilianza saa 4.30 za asubuhi.
Hivi sasa ni saa 10.20.

Ukigawa tatu mara mbili, utapata 1.5
Mtoto huyo ana uzani wa kilo 8.27

Bei yake ni shilingi 12.50.
Karo ya shule mwaka huu ni 80,000.00

Nimenunua simu, saa, redio na viatu.



2. Kugawanya mawazo Kkatika sentensi.

3. Kutoa maelezo zaidi.

4. Katika tarakimu, kugawa elfu.

Alama ya Kinukuu (* na ™)

1. Kunukuu usemi halisi

Kunukuu kichwa cha kazi ya sanaa
" k.v kitabu, wimbo, kipindi n.k

Kuonyesha maneno yasiyo ya
3. Kiswabhili unapochanganya ndimi
katika sentensi

Kuonyesha maneno yanayowakilisha
4. maana tofauti na maana yake ya
kawaida au kinaya.

Kuonyesha herufi iliyoachwa nje au
kufupisha maneno katika ushairi hasa

" kwa kusudi la kutosheleza idadi ya
mizani

=

Kina mama waliimba, wakapiga ngoma na
kunegua viuno vyao.

Baada ya sala za jioni, Mzee Makosa alitoka
nje na kuwasha sigara yake.

Nilipomwuliza kama alimjua binti yule,
aliniangalia tu na kucheka

Ingawa kitabu hiki ni kizito, sina budi
kukibeba.

Shabiba, mmojawapo ya wanawake
wajawazito, amejifungua mtoto wa kike.
Shati hili, ingawa nalichukia, nitalivalia tu.

Shilingi 209, 408, 000 ziliporwa na serikali.
Dawa hiyo iliua takribani mbu 61, 247.

"Ukitaka kufua dafu," mama akamwambia
mwanawe, "lazima utie bidii."
Alimtazama kisha akamwuliza, "Unadhani
nimechanganyikiwa kama wewe?"

Saumu na Neema ni wahusika katika riwaya
"Hamu ya Sumu Tamu".

Rose Muhando ndiye aliyeimba "Mteule Uwe
Macho".

Huyu ndiye mchezaji "number one™
Amesema "keyboard" ya "computer" yake
haifanyi kazi..

Lesi alipoenda kwenye 'maktaba’ alipata
mimba.

Rais wetu 'mtukufu’ amewatisha mawaziri
wake.

Moto ulioteketeza shule hiyo ulitokana na
kusudi la wanafunzi la 'kumshtua' mwalimu
wao.

1. 'takufuata popote wendapo,
2. 'liapo ya mgambo, lazima kuna jambo



Katika maendelezo ya sauti ya
“ung'on'g'o (ng')

Alama ya Kiulizi (?)

1. Kuulizia swali

2. Kuonyesha pengo lililoachwa wazi

Alama ya Hisi (!)

Kuonyesha hisia kama vile hasira,

" mshangao, furaha n.k

2. Kuigiza Tanakali za Sauti

Alama ya Nukta-Mbili au Koloni (:)

1. Kutanguliza orodha

Kuelezea sababu au kuonyesha
" matokeo ya kitu.

3. Kuonyesha saa

4. Kunukuu ukurasa wa Bibilia

Kuonyesha maneno ya msemaji katika
" tamthilia au mchezo wa kuigiza

=

=

=

=

=

=

=

Ng'ombe wa Ng'ang'a wanang'ang‘ania nini?
King'ang'i anapenda kunung'unika ovyo ovyo.

Je, utamtembelea lini?
Ariana anaishi wapi?

Ndama ni mwana wa ng'ombe ilhali __ ?
ni mtoto wa mbuzi.

__?__mpokee mke wako, _? , sikuya leo
umepata jiko.

Lo! Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.
Pepo nyeusi! Shindwa! Chomeka! Kwenda
kuzimu!

Amejikwaa sasa ameanguka pu!
Moyo ulidunda ndu! ndu!

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Kuna aina kadhaa za vivumishi: vivumishi vya
sifa, vivumishi vya idadi, vivumishi viwakilishi
na kadhalika

Saumu alipoingia chumbani alipigwa na
butwaa: mamake alikuwa amekufa.
Baba alinipatia zawadi nzuri sana:
nilirukaruka kwa furaha.

Wimbo huo unachukua dakika 4:45.
Aliingia saa 5:15

Padre alisoma Luka 2:1-6
Katika kitabu cha Mwanzo 5: 2-7, Bibilia
inasema...

Mzee Mwanyati: Unafikiria mimi ni
nyanyako?



Kuonyesha mada katika barua au
" kumbukumbu za mkutano

7. Katika kumbukumbu za mkutano

=

Kadogo: (akitetemeka) Tafadhali naomba
unisamehe.

KUH: Ombi Lako la Kujiuzulu.

RE: Barua ya tarehe 3/2/1999.KUM:
2/321/2000 Mbinu Mpya za Kunyamazisha
Raia

KUM 2/321/2000: Mbinu mpya za
kunyamazisha raia.

Ajenda 2: Kusomwa kwa kumbukumbu za
mkutano uliotangulia.

Alama ya Nukta-Kituo au Semi Koloni (;)

Kuorodhesha vitu hasa vinapokuwa na
" zaidi ya neno moja

Kuunganisha vishazi huru viwili au
" kuonyesha mawazo mawili.

Alama ya Kistari Kifupi (-)

1. Kuunganisha maneno mawili

2. Kuonyesha hadi, au mpaka

Kama alama ya kupunguza au kutoa
" katika Hesabu

Kuonyesha neno ambalo
4. halijakamilika litaendelezwa katika
msitari ufuatao

1.

=

=

=

Harusi hiyo ilihudhuriwa na watu wa wengi:
wake kwa waume; wadogo kwa wakubwa;
wazee kwa vijana.

Wakati wa likizo tulitembelea sehemu kadhaa:
Mombasa, Kenya; Dodoma, Tanzania;
Kampala, Uganda na tukamalizia hapa
Nairobi, Kenya.

Tuliwasili darasani tukiwa tumechelewa;
mwalimu alitukaribisha kwa kiboko.

Usiwe na wasiwasi; nitakuwa pamoja nawe
siku zote.

Mbwa-koko aliuma mwana-haramu.
Nawatuma kama wana-kondoo miongoni mwa
mbwa-mwitu.

Bei imepanda kutoka shilingi 20 - 30
Tutasoma kitabu cha Matendo 2: 3 - 7

2
-1

9-7
4-5
Ukitaka twende kwetu nyumbani nitaku-
peleka ukamwone mamangu.

Kuna migumo kumi na mitatu kati-
ka Bustani la Kuzimu.



5. Kuonyesha tarehe

Alama ya Kistari Kirefu (-)

1. Kutoa maelezo zaidi

2. Kuorodhesha hoja au vitu

Alama ya Mabano au Parandesi ()

1. Kutoa maelezo zaidi

2. Kutoa neno jingine lenye maana sawa

Alama ya Kinyota (*)

Kuonyesha neno ambalo litaelezewa
" zaidi chini ya ukrasa(foot note)

Kuficha herufi/silabi katika neno ili
2. kupunguza ukali wa maneno yasiyo na
nidhamu.

Alama ya Mlazo (/)

1. Kuonyesha ‘au’

=

=

Watu wengi walikufa tarehe 07-08-1998.
Marehemu alikufa tarehe 06-06-2006

Nilipokutana na Zakido — ambaye aliripotiwa
lakini hakunitambua.

Hatimaye nimeshinda — baada ya kujaribu
kwa masaa matatu.

Umuhumu wa fasihi simulizi:
— kuburudisha

— kuelimisha

— kuunganisha jamii

Z. Anto (aliyeimba Binti Kiziwi) ametoa
wimbo mpya.

Shangazi yangu (ambaye ni naibu wa waziri)
amenitumia zawadi.

Dhamira (nia) ya mshairi huyu ni kutushauri
tusikimbilie maisha.
Mabanati (wasichana) hao hutembea uchi

Alipopata nafasi ya kuingia shule ya upili ya
Starehe*, mwanafunzi huyo alijawa na furaha
tele.

*Starehe ni mojawapo ya shule zinazofanya
vizuri zaidi barani Afrika.

Rais aliwaita wananchi m**i ya kuku.
Aidha, alisema kwamba nyote ni wapu***vu.

Mkutano huo utahutubiwa na Rais/Waziri
Mkuu.



Kuonyesha neno au fungu la maneno
" lenye maana sawa.

Katika hesabu kuonyesha kugawanya
"au akisami.

4. Katika tarehe

Alama ya HERUFI KUBWA

1. Kuanzisha sentensi'

2. Kuonyesha Nomino za Kipekee

3. Kuonyesha Kichwa au Mada

4. Kuonyesha maneno yaliyofupishwa

=

=

=

=

=

N

=

Wazungumzaji wengi wa Kiswahili wanatoka
Kenyz/Tanzania.

Sheila amepewa cheo cha katibu/mwandishi.
Hawa ndio wanaotapatapa ovyo/wasio na
mbele wala nyuma.

5/7 ya siku za juma ni siku za kazi.
12/6=2

Shule zilifunguliwa tarehe 08/01/2012
Kamati hiyo ilikubaliana kwamba, Mwokozi
alizaliwa tarehe 25/12

Fisi hula mizoga.
Huu ndio mwanzo wa sentensi hii.

Bi Rangile anatoka Vikwazoni.

Nchi ya Tanzania imebarikiwa na Mlima
Kilimanjaro unaowavutia wageni kutoka
Ulaya.

ALAMA ZA UAKIFISHAJI
UFAHAMU
Njia Tano za Kuua Mbu

UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini.
TUKI ni Taasisi ya Uchunguzi wa Kiswahili.



Uchambuzi wa Mashairi

BAHARI ZA USHAIRI
Kitengo Ushairi

Prev
Next

Bahari za Ushairi
Maghani

Yafuatayo ni mambo muhimu unayohitajika kuzingatia kila unapochambua shairi.

agkrownE

Muundo/Umbo la shairi
Uhuru wa Mshairi

Maudhui

Dhamira

Mtindo wa / Mbinu za Lugha

Muundo/Umbo la Ushairi

Katika umbo wa shairi, tunaangazia jinsi shairi lilivyoundwa kwa kuangazia mizani, vina,
mishororo n.k Aidha, ni muhimu kutaja aina na bahari za shairi zinazohusiana na kila sifa

uliyoitaja.

1. Idadi ya mishororo katika kila ubeti - Tumia idadi ya mishororo kubainisha aina ya
shairi hilo.
Kwa mfano: Shairi lina mishororo minne katika kile ubeti, kwa hivyo ni Tarbia

2. ldadi ya mizani katika kila mshororo na katika kila kipande cha mshororo.
Kwa mfano: Kila mshororo una mizani kumi na sita: nane katika utao na nane katika
ukwapi.

3. ldadi ya vipande katika kila mshororo - Taja ikiwa shairi lina kipande kimoja, viwili,
vitatu au vinne kisha utaje bahari yake.

4. Kituo, kiishio au kibwagizo - Ikiwa mstari wa mwisho umerudiwa rudiwa, basi shairi

lina kibwagizo au kiitikio, la sivyo lina kiishio.
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5. Vina - Zingatia vina vya kati na vya mwisho kutoka ubeti mmoja hadi mwingine. Kisha
utaje ikiwa ni Mtiririko, Ukara au Ukaraguni

Uhuru wa Mshairi

Mshairi hafungwi na kanuni za kisarufi za lugha katika utunzi wa shairi. Anaweza kufanya
makosa ya kisarufi kimakusudi ili shairi lizingatie umbo fulani. Zifuatazo ni njia mbalimbali
ambazo mtunzi wa shairi anaweza kutumia kuonyesha uhuru wake.

1. Inkisari - kupunguza idadi ya silabi katika neno ili kusawazisha idadi ya mizani katika
mshororo.
mfano: kubadilisha nimeona aliyenipenda kuwa meona alenipenda.

2. Mazda - kuongeza silabi katika neno ili kusawazisha idadi ya mizani katika mshororo.
mfano: afya ukijaliwa kuwa afiya ukijaliwa .

3. Tabdila - kubadilisha silabi ya mwisho ili kustawazisha urari wa vina katika kipande bila
kuathiri mizani.
mfano: yahuzunisha dunia kuwa yahuzunisha duniya .

4. Kuboronga Sarufi -ni mbinu ya kupangua mpangilio wa maneno ili kuleta urari wa vina
au mdundo wa ushairi.
mfano: siku hiyo ikifika kuwa ikifika hiyo siku .

5. Utohozi - Kuswahilisha Maneno - Wakati mwingine mshairi anaweza kubadilisha neno
la lugha nyingine litamkike kwa Kiswahili ili kudumisha mdundo wa kishairi na pia
kupata neno mwafaka litakalotimiza arudhi za kiushairi.
mfano: tukapata intaneti badala ya tukapata 'internet' ama mtandao wa tarakilishi.

Maudhui
Maudhui ni jumla ya ujumbe na mawazo mbalimbali yanayojitokeza katika shairi fulani. Haya ni

mambo yanayotajwa katika hadithi na yanaweza kujumuisha mawazo zaidi ya moja. Maudhui
husaidia kujenga dhamira ya shairi.

Dhamira

Dhamira ni lengo, dhumuni au nia ya mtunzi wa shairi. Mtunzi wa shairi anaweza kuwa na
kusudi la kutuonya, kututahadharisha au kutunasihi kuhusiana na jambo fulani.

Mtindo wa Lugha



Mtindo wa lugha hurejelea namna mbalimbali ambazo mshairi anatumia mbinu za lugha.
Mshairi anaweza kutumia mbinu za lugha. kama vile: Tanakali za Sauti, Istiara, Takriri, Semi

n.k

Angalia: Mbinu za Lugha katika Fasihi

Uchanganuzi wa Sentensi

UCHANGANUZI WA SENTENSI
Kitengo Lugha

NAVIGATION
Next Virai na Vishazi
Prev Muundo wa Sentensi

Kuchanganua sentensi ni kugawa sentensi kulingana na makundi ya maneno na aina ya maneno.
Kuna njia tatu za kuchanganua sentensi:

1. matawi
2. jedwali
3. mishale

Content

« Mifano
o Kuchanganua Sentensi Sahili
o Kuchanganua Sentensi Ambatano
o Kuchanganua Sentensi Changamano

Mifano

Kuchanganua Sentensi Sahili
1. Nimefika.

1. Matawi

2. Jedwali

S
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KT
T
Nimefika

3. Mishale
S — KT
KT —T
T — Nimefika
2. Jiwe Limeanguka.

1. Matawi

2. Jedwali

S

KN KT

N T

Jiwe limeanguka

3. Mishale
S — KN+ KT
KN —> N
N — Jiwe
KT —>T
T — limeanguka
3. Mvua nyingi ilinyesha jana usiku.

1. Matawi

2. Jedwali

S
KN KT



N V T KE
T E E
Mvua nyingi ilinyesha jana usiku

3. Mishale

S — KN + KT
KN —->N+V
N — Mvua
V — nyingi
KT — T+KE
T — ilinyesha
KE — E1 +E2
El — jana
E2 — usiku

Kuchanganua Sentensi Ambatano

1. Barua ilitumwa lakini haikumfikia Shakila.

1. Matawi
2. Jedwali
S
S1 U S2
KN1 KT1 U KT2 KN2
N1 T1 U T2 N2

Barua ilitumwa lakini haikumfikia Shakila

3. Mishale

S—S1+U+8S2

S1 — KNI +KTI



KN1 — N1

N1 — Barua

KT1 — Tl

T1 — ilitumwa

U — lakini

S2 — KT2 + KN2
KT2 — T2

T2 — haikumfikia
KN2 — N2

N2 — Shakila

2. Mwalimu alikunja shati lake na kuwachapa wanafunzi kwa kiboko.

1. Matawi
2. Jedwali
S
S1 U S2
KN KT U KT KN
N T KN UT KN KE
N T N V UT N U N

Mwalimu alikunja shati lake na kuwachapa wanafunzi kwa kiboko

3. Mishale
S—S1+U+8S2
S1 — KNI +KTl1
KNI —- N
N — mwalimu

KT1 — T+ KN2



T — alikunja
KN2 - N+V
N — shati

V — lake
U—na

S2 — KT2 + KN3 + KE
KT2 —>T

T — kuwachapa
KN3 - N

N — wanafunzi
KE —-U+N

U — kwa

N — kiboko

Kuchanganua Sentensi Changamano

1. Wote waliokufa watafufuka

1. Matawi

2. Jedwali
)
KN KT
W S T

Wote waliokufa watafufuka

3. Mishale

S — KN+ KT

KN —>N-+s



W — wote

s — waliokufa
KT—>T

T — watafufuka

2. Wanafunzi ambao hawatasoma vizuri wataanguka mtihani

1. Matawi

2. Jedwali
S
KN KT
N S T N
N \Y KT T N
N V T E T N

Wanafunzi ambao hawatasoma vizuri wataanguka mtihani

3. Mishale
S — KN + KT
KN —>N+s
N — wanafunzi
Ss—>V+T+E
V — ambao
E — hawatasoma
KT—-T+N
T — wataanguka

E — mtihani



Ukubwa na Udogo

UKUBWA NA UDOGO
Kitengo Sarufi
NAVIGATION

Next  Umoja na Wingi
Prev  Ngeli

Maneno huwekwa katika ukubwa au udogo yanapozidi kiasi cha wastani kinachotarajiwa. Hali
ya ukubwa na udogo hutumika hasa unaposifia au kudharau kitu.

Ukubwa

Nomino zote katika hali ya ukubwa huwa katika ngeli ya LI-YA. Tunaweka maneno katika
ukubwa kwa kuongeza kiungo JI na/au kutoa kiwakilishi cha ngeli.

Udogo
Maneno huwekwa katika udogo ili kusifia udogo wao au kudharau kiasi chake. Nomino zote
katika hali ya udogo huwa katika ngeli ya KI-VI1. Maneno huwekwa katika udogo kwa kuongeza

kiungo ki- au kiji-. Katika baadhi ya maneno, kiambishi kiwakilishi cha ngeli huachwa nje
tunapoweka maneno katika udogo.

Wastani

Hii ni hali ya kawaida/katikati ya nomino. Si kubwa si ndogo.

WASTANI UDOGO UKUBWA
1. Mtu Kijitu Jitu
2. mto kijito Jito
3. kitu kijikitu Jikitu
4. mtoto kitoto / kijitoto  toto / jitoto
5. mlango kijilango Lango
6. mwiko kijimwiko / kijiko Jimwiko
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7. chungu Kijichungu Jungu

8. nyumba  chumba / kijumba Jumba

9. kikapu kijikapu kapu / jikapu
10. mji Kijiji jiji

Umoja na Wingi

UMOJA NA WINGI
Kitengo Sarufi

NAVIGATION
Next Nyakati
Prev Ukubwa na Udogo

Sentensi za Kiswahili zinaweza kubadilishwa kutoka kwa umoja hadi wingi, kulingana na ngeli
yake. Baadhi ya ngeli hubaki sawia katika umoja na wingi.

Mifano ifuatayo itakuonyesha umoja na wingi wa sentensi katika ngeli mbalimbali.

Ngeli ya A-WA
1. Mtoto huyu ni mvivu sana.

Mwizi aliyeiba ng'ombe wa mzee mkongwe
" amekamatwa na mwananchi.

Ngeli ya KI-VI
1. Kitabu chako kiko juu ya kitanda
2. Chumba kile kidogo kimeangukia chungu
Ngeli ya LI-YA

Jani lile linaficha tunda kubwa ambalo

" limeiva

2. Jiko lolote lenye kaa moto litolewe nje
Ngeli ya U-I
1. Mtaa huo hauna mti wowote
2. Huu ndio mto uletao maji katika mji wetu
Ngeli ya U-ZI
1. Ukuta mwingine umepigwa kwa upembe

Ubao mrefu uliokuwa kwenye ua wetu
" ulikatwa kwa upanga mweusi

Ngeli ya I-Z1

Watoto hawa ni wavuvi sana.

Wezi walioiba ng'ombe wa wazee wakongwe
wamekamatwa na wananchi

Vitabu vyenu viko juu ya vitanda
Vyumba vile vidogo vimeangukia vyungu.

Majani yale yanaficha matunda makubwa
ambayo yameiva.

Meko yoyote yenye makaa moto yatolewe nje.

Mitaa hiyo haina miti yoyote.
Hii ndiyo mito iletayo maji katika mito yetu.

Kuta nyingine zimevunjwa kwa pembe.

Ndefu ndefu zilizokuwa kwenye nyua zetu
zilikatwa kwa panga nyeusi.
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Nyumba iliyo karibu na barabara ile
" imefungwa

Ndoo yenye maji imewekwa juu ya mbao
" kubwa

Ngeli ya U-YA
1. Uyoga uliokuwa hapa umeoza.
2. Mhindi wa kuchoma umeibiwa.
Ngeli ya YA-YA
1. Mafuta na maji hayawezi kuchanganyika
2. Damu ni nzito kuliko maji
Ngeli ya I-I
1. Sukari imemwagika kwenye changarawe hii.
2. Ugali ni tamu lakini mboga haina chumvi.
Ngeli ya U-U

Uji uliopikwa kwa unga wa wimbi ni mtamu
" kuliko ule wa mtama.
Ngeli ya PA-PA

Mahali ambapo palipandwa maua

" panapendeza sana
Ngeli ya KU-KU
1. Huku niliko hakuvutii kama kwangu
2. Kukimbia huku kunachosha.
Ngeli ya MU-MU
1. Nyumbani humu mna giza totoro.

1

Nyumba zilizo karibu na barabara zile
zimefungwa.

Ndoo zenye maji zimewekwa juu ya mbao
kubwa.

Mayoga yaliyokuwa hapa yameoza.
Mahindi ya kuchoma yameibiwa.

Mafuta na maji hayawezi kuchanganyika.
Damu ni nzito kuliko maji.

Sukari imemwagika kwenye changarawe hii.
Ugali ni tamu lakini mboga haina chumvi.

Uji uliopikwa kwa unga wa wimbi ni mtamu
kuliko ule wa mtama.

Mahali ambapo palipandwa maua
panapendeza sana.

Huku tuliko hakuvutii kama kwetu
Kukimbia huku kunachosha.

Nyumbani humu mna giza tororo



Ushairi

USHAIRI
e Fasihi
. Nyimbo
Utanzuwa ‘Eicini Andishi

Kiingereza Poetry
Aina za Mashairi

e Bahari za Ushairi
Tutaangazia « Uchambuzi wa Mashairi
e Maghani
Prev Fasihi Andishi
Next Tamathali za Usemi

Ushairi ni utungo wa kisanaa unaotumia lugha teule na mpangilio fulani wa maneno badala ya
kutumia lugha natharia(mflulizo).


file:///C:/Users/Admin/Downloads/fasihi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/nyimbo
file:///C:/Users/Admin/Downloads/fasihi_andishi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/aina_za_mashairi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/bahari_za_ushairi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/uchambuzi_wa_mashairi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/maghani
file:///C:/Users/Admin/Downloads/fasihi_andishi
file:///C:/Users/Admin/Downloads/tamathali_za_usemi

Ushairi unaweza kuwa kipera cha fasihi simulizi (nyimbo) na pia katika fasihi andishi kwa
sababu mashairi yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya kukariri na pia kwa njia ya maandishi.
Mashairi yanayoghanwa badala ya kuimbwa huitwa maghani.

Content

e Uchambuzi
o Istilahi za Kishairi

o Sifa za Ushairi

e Umuhimu wa Mashairi

Uchambuzi

Katika ushairi, tutaangalia:

e Aina za Mashairi - Kuainisha mashairi kulingana na idadi ya mishororo katika kila ubeti.

o Babhari za Ushairi - Muundo wa shairi kulingana vina, idadi ya mizani, vipande,
mpangilio wa maneno n.k.

e Uchambuzi wa Mashairi - Mambo muhimu unayohitajika kuzingatia unapochambua

shairi

Uhuru wa Mshairi - Ukiukaji wa kanuni za sarufi

Istilahi za Kishairi - Msamiati unaotumika katika ushairi km vina, mizani n.k

Sifa za Ushairi - Sifa zinazobainisha ushairi kutokana na aina nyingine za sanaa.

Umuhimu wa Ushairi - Umuhimu wa ushairi katika jamii.

Istilahi za Kishairi

Haya ni baadhi ya maneno ambayo hautakosa kukutana nayo unapozingatia ushairi. Ni muhimu
mwanafunzi kuyajua vizuri.

1. Shairi - ni sanaa ya maneno (utunzi maalum wa lugha ya kisanaa) unaotumia mpangilio
na uteuzi maalum wa maneno na sauti ili kupitisha ujumbe fulani.

2. Vina - ni silabi za mwisho katika kila kipande.

3. Mizani - ni idadi ya silabi katika kila mshororo.

4. Mshororo - ni msitari mmoja wa maneno katika shairi.

5. Ubeti - ni kifungu cha mishororo kadhaa.

6. Vipande - ni visehemu vya mshororo vilivyogawanywa kwa alama ya kituo(,)

7. Ukwapi - kipande cha kwanza katika mshororo

8. Mwandamo - Kipande cha tatu katika mshororo

9. Ukingo - kipande cha nne katika mshororo

10. Utao - kipande cha pili katika mshororo

11. Mwanzo - mshororo wa kwanza katika ubeti

12. Miloto - mshororo wa pili katika ubeti

13. Kimalizio/Kiishio - mshororo wa mwisho katika ubeti usiorudiwarudiwa katika kila
ubeti.
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14. Kibwagizo - mshororo wa mwisho katika ubeti unaorudiwarudiwa kila ubeti.

Sifa za Ushairi

Huwa na vina, mizani, mishororo na beti

Hutumia lugha teule

Hufupisha au kurefusha maneno ili kutosheleza idadi ya mizani
Mashairi hayazingatii kanuni za kisarufi. (Angalia uhuru wa mshairi)
Hutumia mbinu za lugha

ko E

Umuhimu wa Mashairi

Kuburudisha

Kuhamasisha jamii

Kukuza sanaa na ukwasi wa lugha

Kuliwaza

Kuelimisha

Kuonya, kutahadharisha, kunasihi na kuelekeza

Kupitisha ujumbe fulani

Kusifia mtu au kitu

Kukejeli au kukemea mambo yanayoenda kinyume na maadili ya jamii

CoNoO~wNE



Viambishi

VIAMBISHI
Kitengo Muundo wa Neno

e Viambishi Awali
Aina Kuu ¢ Viambishi Tama

NAVIGATION
Next Uainishaji
Prev Mofimu

Kiambishi ni silabi inayofungamanishwa na mzizi wa neno ili kuleta maana iliyokusudiwa.
Viambishi havina maana kamilifu peke yake: huhitaji kufungamanishwa na mzizi wa neno. Kwa
hivyo, kiambishi ni mofimu tegemezi inayoongeza maana fulani katika neno kama vile ngeli,
wakati, hali, mnyambuliko wa kitendo n.k

Angalia: Uainishaji wa Neno

Kuna aina mbili kuu za viambishi:

1. Viambishi Awali
2. Viambishi Tama
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Viambishi Awali

Viambishi hivi hutokea kabla ya mzizi ya neno / shina la kitenzi. Kuna aina kadhaa za
viambishi hivi kama vile viambishi viwakilishi vya nafsi, ngeli, mahali, wakati, hali n.k

Viambishi Viwakilishi vya Ngeli

Hizi ni silabi zinazowakilisha ngeli katika neno. Mfumo wa ngeli unaokubalika hutumia
viambishi hivi kubainisha ngeli mbali mbali.

k.m:

a-me-avy-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya A-WA(umoja)
zi-ta-pasuk-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli 1-ZI wingi
ki-li-pote-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KI-VI(umoja)
ya-na-angaz-iw-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya LI-YA(wingi)

Viambishi Viwakilishi vya Nafsi
hivi ni viambishi ambavyo huonyesha nafsi katika neno. Kuna aina mbili za viambishi
viwakilishi vya nafsi:

a) Viambishi Viwakilishi vya Nafsi ya Mtendaji/Mtenda

=> Hutumika kuonyesha aliyefanya kitendo katika neno. Kama viambishi vya Ngeli ya
Mtendaji, viambishi hivi ndivyo vinavyotangulia viambishi vingine katika kitenzi.

NAFSI UMOJA WINGI MFANO

YA KWANZA NI TU ni-na-andik-a, tu-li-shind-a
YA PILI U M u-me-kasir-ik-a, m-na-pig-w-a
YA TATU A WA a-li-simam-a, wa-ta-p-ew-a

b) Viambishi Viwakilishi vya Nafsi ya Mtendewa/Mtendwa => Hutumika kuonyesha nafsi ya
aliyeathirika na kitendo katika neno. Kama viambishi viwakilishi vya ngeli ya mtendewa, mara
nyingi viambishi hivi huwekwa punde kabla ya shina la kitenzi.

Viambishi viwakilishi vya mtendewa ni sawa na viambishi viwakilishi vya mtendaji isipokuwa:

NAFSI YA MTENDEWA KIAMBISHI MFANO
YA PILI UMOJA KU zi-me-ku-fik-i-a
YA PILI WINGI M, MU, WA ni-na-wa-tum-a

YA TATU UMOJA M ni-ta-m-tambu-a



Viambishi Viwakilishi vya Wakati/ Hali

Hivi ni viambishi ambavyo vinapowekwa kabla ya shina la kitenzi, vinatufahamisha wakati
kitendo hicho kilipofanyika.

Viambishi hivi ni:
KIAMBISHI HUWAKILISHA: MFANO
LI wakati uliopita kili-chom-ek-a
ME wakay timilifu (uliopita muda zi-me-anguk-a

mfupi)

NA wakati uliopo tu-na-ku-subir-i
TA wakati ujao ;Va't—a_n"Ju'IISh'
HU wakati wa mazoea hu-som-e-a
A wakati usiodhihirika a-tu-pend-a
KA wakati usiodhihirika Zi-ka-teket-e-a
PO PO ya wakati a-li-po-wasil-i
Kl KI ya masharti ni-ki-zi-angali-a

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha Wakati

Viambishi hivi hutumika kukanusha kitenzi katika sentensi kulingana na wakati au hali

KIAMBISHI HUKANUSHA: MFANO

KU wakati uliopita haku-ingi-a

IA wakap timilifu (uliopita muda si-ja-ku-uliz-i-a
mfupi)

-1* wakati uliopo na wa mazoea ha-som-i

TA wakati ujao ga-kl-tg-mallz-lk-

Tanbihi: * Tunapokanusha wakati uliopo, wakati wa mazoea na wakati usiodhihirika, tunatumia
kiambishi kiishio(l) badala ya kutumia kiambishi tamati.

k.m:si-ku-ju-i, ha-pat-ik-an-i

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha Nafsi

Tunapokanusha kitenzi, kiambishi cha kwanzwa hubadilika kulingana na nafsi.

KIAMBISHI MATUMIZI MFANO
SI nafsi ya kwanza si-ku-wa-on-a
HU nafsi ya pili hu-ni-faham-u

HA nafsi ya tatu ha-ta-chuku-a



Viambishi Virejeshi vya Ngeli

Hurejelea ngeli ya mtendewa au mtendwa na hutumika hasa katika vishazi tegemezi (vyenye o -

rejeshi)
k.m:
e wa-li-cho-nitum-i-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya KI-VI1
e ni-ta-ka-ye-m-salim-i-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya A-WA
e Uu-li-ko-ji-fich-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya mahali KU
o tu-li-po-pa-safish-a => kiambishi kirejeshi cha ngeli ya mahali PO

Viambishi Tama

Viambishi tama hutokea baada ya shina la kitenzi na hutumika kutuarifu kauli au myambuliko
wa kitenzi hicho.

Viishio

Katika kauli ya kutenda, vitenzi vyenye asili ya Kibantu huishia kwa sauti "-a". Kwa mfano: a-
na-omb-a, tu-li-zo-andik-a

Tanbihi: Tunapokanusha vitenzi hivi vyenye asili ya Kibantu katika wakati uliopo na wakati wa
mazoea Kiishio "-a" hubadilika na kuwa "-i"" Kwa mfano: Ha-pat-ik-an-i, Si-ku-ju-i

Vitenzi vyenye asili ya kigeni huchukua viishio tofauti kama vile e, i na u katika kauli ya
kutenda. Kwa mfano: ha-wa-ja-tu-jib-u, a-na-tu-subir-i, ni-me-ku-sameh-e

Hata hivyo katika kauli nyinginezo (isipokuwa kauli ya kutenda) vitenzi hivi vya kigeni
huchukua kiishio "a". k.m harib-ik-a, tu-me-jib-iw-a

Viambishi Viwakilishi vya Kauli ya Kitenzi

Hubadilika kulingana na mnyambuliko wa kitenzi.

KAULI KIAMBISHI MFANO
KUTENDEA e, i omb-e-a, pig-i-a,
KUTENDEANA ean, ian omb-ean-a, pig-ian-a,
KUTENDWA w som-w-a
KUTENDEWA ew, iw omb-ew-a, pig-iw-a
KUTENDEKA ek pend-ek-a

KUTENDESHA esh, ez, ish, iz kom-esh-a, ing-iz-a



KUTENDANA an finy-an-a
Kwa mifano zaidi, angalia mnyambuliko wa vitenzi.
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Vielezi (E)

VIELEZI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Adverbs

NAVIGATION
Next Viunganishi
Prev Vivumishi

Vielezi ni maneno yanayotoa habari zaidi kuhusu kitendo kilivyofanyika. Pia vielezi hutoa
habari zaidi kuhusu hali, vivumishi au vielezi vingine.

Content

o Ainaza Vielezi

Vielezi vya Mahali
Vielezi vya Wakati
o Vielezi vya ldadi

o Vlelezi Vya Namna

o O

Aina za Vielezi

Vielezi vya Mahali

Vielezi vya mahali hutoa habari kuhusu mahali ambapo kitendo kilifanyika. Aghalabu vielezi
hivi huundwa kwa kutumia jina la mahali au kwa kuongeza kiungo -NI mwishoni mwa neno
linaloashiria mahali.

k.m: nyumbani, kazini, shuleni

o Mtoto huyo hajatulia nyumbani tangu alipotoka Mombasa.
e Msipitie sokoni mkienda kanisani.

Vielezi vya Wakati
Huelezea zaidi kuhusu wakati kitendo kipofanyika
k.m: jioni, jana, asubuhi, saa saba, mwaka juzi
e Mzee Kasorogani amesema kwamba ataoga mwaka ujao

e Musa alilazimishwa kuchimba mtaro saa sita usiku
o Kisaka na Musa watakutana kesho
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Vielezi vya Idadi
Vielezi vya idadi hutulezea kitendo kilifanyika mara ngapi
a) ldadi Kamili
Vielezi vya Idadi Kamili hutaja idadi kamili ya mara ngapi kitendo kilifanyika.
k.m: mara mbili, siku mbili kwa juma, mara kumi
« Gibi alimzaba kofi mara tatu na kisha akakimbia.
o Daktari alimwagiza mama huyo achukue dawa mara tatu kwa siku na arudi hospitalini
siku mbili kwa mwezi
b) Idadi Isiyodhihirika
Vielezi vya ldadi Isiyodhirika huelezea kiasi ambacho kitendo kilifanyika bila kutaja kiasi kamili

k.m: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani

o Mwizi wa kuku alipigwa mara kadhaa kabla ya kuokolewa na polisi.
e Yeye hunipigia simu mara kwa mara

Vlelezi Vya Namna

Huelezea jinsi au namna kitendo kinavyofanyika. Kitendo kinaweza kufanyika kwa namna
mbalimbali. Hivyo basi kuna aina mbalimbali za vielezi vya namna:

a) Vielezi vya Namna Halisi

Hutufahamisha jinsi kitendo kinavyofanyika kwa kutumia maneno halisi (bila kuambatanishwa
na maneno mengine au viambishi vingine).

k.m: vizuri, ovyo, haraka
« Kioo cha bibi harusi kilianguka na kuharibika vibaya
« Mama alipika chakula upesi
o Amepigwa kalamu kwa kufanya kazi kiholela

b) Vielezi vya Namna Hali

Hutufahamisha hali ambayo kitendo kilifanyika. Vielezi hivi hujihusisha na tabia ya
kitu/mtendaji wa kitendo

k.m: kwa furaha, kwa makini,



« Bibi harusi aliingia kanisani kwa madaha
e Mtoto alilia kwa maumivu mengi

¢) Vielezi vya Namna Kitumizi/Ala
Hutoa habari kuhusu kifaa, ala au mbinu iliyotumiwa kufanya kitendo fulani
k.m: kwa kisu, kwa jembe, kwa meno, kwa moto, kwa maji

e Mkulima aliangusha mti mkubwa kwa shoka
e Mzee huyo alimpiga mke wake kwa bakora kabla ya kuchoma nguo zake kwa makaa

d) Vielezi Vikariri
Husisitiza kitendo kinavyofanyika kwa kutaja kielezi kinachorejelewa mara mbili mfululizo.
k.m: haraka haraka, ovyo ovyo, juu juu

« Polisi walipoingia, wezi walitawanyika haraka haraka.
e Wanafunzi wengi hufanya kazi yao ovyo ovyo

e) Vielezi vya Ki-Mfanano
Vielezi mfanano hutumia Kl-mfanano kuelezea kitendo kinavyofanyika kwa kulinganisha.
k.m: kitoto, kiungwana,

« Babake huongea kiungwana.
« Harida hutembea kijeshi

f) Vielezi Viigizi

Vielezi hivi huigiza sauti au mlio wa kitu, kitendo kitendo kilipofanyika kwa kutumia tanakali za
sauti

k.m: tuli, chubwi, tifu, chururu

e Mwanafunzi alitulia tuli mwalimu alipomzaba kofi pa!
« Kaswimu aliangusha simu changaraweni tifu na kujitumbukiza majini chubwi

g) Vielezi vya Vielezi

Vielezi hivi hutumika kuelezea kielezi kingine. Hivyo basi, hutanguliwa na kielezi badala ya
kitendo

k.m: sana, kabisa, hasa, mno



o Mamake Kajino alitembea polepole sana.
e Chungu Kilivunjika vibaya kabisa

h) Vielezi vya Vivumishi
Hutoa habari zaidi kuhusu kivumishi
k.m: sana, kabisa, hasa, mno

e Yeye ni mrefu sana
o Mrtoto wake ana tabia nzuri mno

Vihisishi (I)

VIHISISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Injections

NAVIGATION
Next Nomino
Prev Vihusishi

Vihisishi ni maneno yanayotumika kuonyesha hisia kama vile hasira, furaha, mshangao, kusifia,
kushangilia n.k. Vihisishi hutambulishwa katika sentensi kwa kuambatanishwa na alama ya
mshangao (!). Kihisishi kimoja kinaweza kutumika kutoa hisia tofauti kulingana na muktadha.

Mifano ya Vihisishi

Ifuatayo ni baadhi ya mifano ya maneno yanayotumika kuonyesha hisia. Hata hivyo, maneno
mengine yoyote yanaweza kutumika kama vihisishi, kulingana na mukhtadha. k.v Potelea mbali!

Kihisishi Mfano katika Sentensi Hisia

Lo! Lo! Maajabu ya Musa haya! mshangao
I

Salaalet, Salaale! Angalia watu wote hawa waliofika mahali hapa! mshangao

Masalaale!

Kumbe! Nilidhani wewe ni rafiki yangu. Kumbe! mshangao

Po! Sijawahi kuona kijana mjeuri kama wewe. Po! hasira

Ng'o! Omba msamaha utakavyo, lakini unachoka bure. Ng'o! kiburi

Hata! Bwanake hakumwachia chochote! Hata! Kusifia,

kupuuza
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Akh!, Akal Mtoto mpumbavu huyu! Akh! hasira,

kukashifu
Ah! Ah! Sikuyaamini macho yangu. mshangao
Ala! Ala! Umefika tayari! mshangao
Haha! Haha! Umenivunja mbavu, bwana! kicheko
Ehee!, Enhe! Enhe! Endelea, ninaipenda sana hadithi hiyo! kuitikia
Hmmm! Hmmm! Chakula kitamu hicho! Eu't."f'a’
usifia
Ebo! Ebo! Tabia gani hiyo. Euk_ashlfu,
asira
Kefule! Kefule! Umenifedhehesha sana. hasira
Katamu alinegua kiuno na kucheza kwa madaha. Wee! -
Wee! kusifia
Wavulana wakaduwaa.
La!, Hasha! La! Sitaki kusikiliza upuuzi wako tena. kukataa
Hoyeee! Wamama wote, hoyee! Hoyee! kushangilia
Huraa! Huraa! Tumeshinda. kushangilia

Vihusishi (H)

VIHUSISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Prepositions

NAVIGATION
Next Vihisishi
Prev Viunganishi

Vihusishi ni maneno yanayotuarifu zaidi kuhusu uhusiano wa nomino na mazingira yake.
Content
e Aina za Vihusishi

o Vihusishi vya Mahali
o Vihusishi vya Wakati

Aina za Vihusishi
Vihusishi vya Mahali

mbele ya, nyuma ya Kuna mzoga nyuma ya jengo hilo.
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chini ya, juu ya Joto lilipozidi, watoto waliketi chini ya mti ule.
kando ya Kando ya mito ya Babeli ndipo tulipoketi.
karibu na, mbali na Fisi aliambiwa asile mifupa karibu namtoto yule.

Vihusishi vya Wakati

kabla ya Ni vizuri kusali kabla ya kula chakula.
baada ya Watoto safi hupiga meno mswaki baada ya kila mlo.

Vitenzi (T)

VITENZI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Verbs

NAVIGATION
Next Vivumishi
Prev Viwakilishi

Vitenzi ni maneno yanayosimamia kitendo. Kila kitenzi huwa na shina la kitenzi (sehemu ndogo
zaidi ya kitenzi ambayo ndiyo huwakilisha tendo hilo). Shina la kitenzi huambatanishwa na
viambishi ili kutoa maana iliyokusudiwa kama vile mtendaji, mtendewa, wakati kitendo
kinafanyika na pia kauli ya kitenzi hicho.

Aina za Vitenzi

1. Vitenzi Halisi

2. Vitenzi Visaidizi + Vitenzi Vikuu
3. Vitenzi Vishirikishi

4. Vitenzi Sambamba

Vitenzi Halisi

Hivi ni vitenzi vinavyorejelea kitendo moja kwa moja. Vitenzi halisi vinapoambatanishwa na
vitenzi vidogo katika sentensi, huitwa vitenzi vikuu.

k.m: soma, kula, sikiza
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o Waziri Mwasimba aliwasili jana kutoka ng'ambo.
« Kawia atapikia wageni.
« Funga mlango wa dirisha.

Vitenzi Visaidizi

Vitenzi visaidizi hutangulia vitenzi halisi (vitenzi vikuu) katika sentensi ili kuleta maana
inayokusudiwa kulingana na wakati au hali.

k.m: -kuwa, -ngali,

e Jua lilikuwa limewaka sana.
« Bi Safina angali analala

Vitenzi Vishirikishi

Vitenzi vishirikishi hutumika kuelezea hali iliyopo au mazingira. Kuna aina mbili za vitenzi
vishirikishi:

a) Vitenzi Vishirikishi Vipungufu - havichukua viambishi vyovyote.
k.m: ni, si, yu

o Kaka yako ni mjanja sana.

e Huyo si mtoto wangu!

o Paka wake yu hapa.

b) Vitenzi Vishirikishi Vikamilifu - huchukua viambishi vya nafsi au ngeli. Vitenzi hivi
vinaweza kusimama peke yake au vinaweza kufuatiliwa na vitenzi vikuu.

k.m: ndiye, ndio, ndipo

« Sanita ndiye mkurugenzi wa kampuni
e Huku ndiko kulikoibiwa

Muundo wa Vitenzi

Kwa kuzingatia muundo wa vitenzi, tunaweza kuweka vitenzi katika aina zifuatazo:



1. Vitenzi vya Silabi Moja
2. Vitenzi vya Kigeni
3. Vitenzi vya Kibantu

Vitenzi vya Silabi Moja

Hivi ni vitenzi vyenye silabi moja pekee. Ili kuleta maana kamili, vitenzi hivi huambatanishwa
na kiungo KU- katika kauli ya kutenda. Kama vitenzi vingine, vitenzi vya silabi moja vinaweza
kunyambuliwa.

k.m: soma, kula, sikiza

-cha - kucha - jua linapochomoza asubuhi k.m kumekucha

-fa - kufa - kuacha kupumua, kupoteza uhai k.m amekufa

-ja- kuja - fika mahali hapa k.m nimekuja

-la- kula - kutia chakula mdomoni k.m anakula

-nya- kunya - kutoa mabaki ya chakula toka tumboni k.m mtoto amekunya

-nywa- kunywa - kutia kinywaji kama vile maji au maziwa mdomoni k.m ninakunywa uji
-pa- kupa - kumkabithi/kumpatia mtu Kitu k.m amenipa pesa

-pwa- kupwa - kujaa hadi pomoni - k.m kisima kimekupwa maji

-twa- kutwa - jua linapozama magharibi na usiku kuingia k.m kumekutwa

0. -wa- kuwa - kutokea katika hali au mahali fulani k.m alikuwa

ROoo~NoGO~LONE

Vitenzi vya Kigeni

Hivi ni vitenzi vyenye asili kutoka kwa lugha nyingine badala ya Kibantu. Baadhi ya lugha hizo
ni Kiarabu, Kizungu, Kireno, Kihispania n.k. Vitenzi hivi havifuatilii muundo wa kawaida wa
vitenzi vya Kiswahili ambavyo huishia kwa sauti -a. Badala yake, vitenzi hivi huishia kwa sauti
nyingine kama vile -e, i, -0, na u

k.m: haribu, tubu, shukuru, salimu, thamini, amini, samehe, baleghe

Vitenzi vya Kibantu

Hivi ni vitenzi vyenye asili ya Kibantu na ambavyo huishia kwa sauti -a. Kitengo hiki
hujumuisha asilimia kubwa zaidi ya vitenzi vya Kiswahili

k.m: simama, shika, tembea, beba, soma, lia



Viunganishi (U)

VIUNGANISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Conjunctions

NAVIGATION
Next Vihusishi
Prev Vielezi

Viunganishi ni maneno yanayoutumika kuunganisha, kulinganisha au kuonyesha uhusiano wa
dhana mbili au zaidi.

Aina za Viunganishi
Zifuatazo ni aina mbalimbali za viunganishi kulingana na matumizi yake

Kuonyesha Umilikaji

A-Unganifu Kiatu cha Mzee Sakarani kimepasuka.
KWA (umilikaji wa mahali) Mbinguni kwa kuna makao mengi.

Kujumuisha
na Baba, mama na watoto huunda familia kamili.
pamoja na Mwizi aliiba runinga pamoja na redio

fauka ya, licha ya Fauka ya mapigo yote, Kafa alikatakatwa kwa kisu.
zaidi ya, juu ya Unataka nini tena zaidi ya mema yote niliyokutendea?

pia, vilevile Alimpiga mkewe na bintiye vilevile
mbali na Mbali na hayo nitakujengea nyumba ya kifahari.
aidha Keti akitoka shuleni atapika. Aidha atampelekea nyanya sukuma wiki.

wala (kukanusha) Ndege wa angani hawalimi wala hawapandi.

Kutofautisha

lakini, ila Ongea nayeilausimwambie mipango yetu.

bila Tasha aliondoka bila kusema lolote.

bali Sitawaacha kama mayatima bali nitawatumia msaidizi.

kinyume na, tofauti na Jana kulinyesha kinyume na utabiri wa hali ya hewa.
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ingawa, ingawaje Nitamtembelea ingawa sijui nitamwambia nini.

japo, ijapokuwa Nakuomba upokee nilichokileta japo ni kidogo sana.

ilhali Fungo zimepotea ilhali zilikuwa zimewekwa vizuri.

minghairi ya Waliendelea kutenda dhambi minghairi ya kuhubiriwa kanisani.
dhidi ya Vita dhidi ya gonjwa hilo vingali vinaendelea.

Kuonyesha Sababu

ili Hanna aliumizwa ili asikumbuke aliyoyaona.
kwa, kwa vile Emili alinyamaza kwa vile kugombana na rafikize.

kwa maana, kwa Aria alipigwa na butwaa kwa maana mpenzi wake aligeuka kuwa mwalimu
kuwa wake.

kwani Melisa alijificha kwani hakutaka kuonekana na Spensa.
kwa minanjili ya Chali alitembea mwendo huo wote kwa minanjili ya kuongea na Katosha.

Wanawake katika familia hiyo hawali maini maadam mama mkongwe
alilaani maini katika familia hiyo.

madhali Madhali sote tuko hapa, tunaweza kuanzisha mkutano mapema

maadam

Kuonyesha Matokeo

Bgz:’ hivyo Umekula ng'ombe mzima, hivyo basi huna budi kumalizia mkia.
K . Alipatikana na makosa ya kumnajisi bintiye, kwa hivyo akahukumiwa miaka
wa hivyo . .
kumi gerezani.
ndiposa Mama Kelele alipenda kuongea sana, ndiposa wakamkata midomo.
Kulinganisha

kama, sawa na Kunywa pombe ni kama kujichimbia kaburi mwenyewe.
kulinganana Mwalimu Makunza hafanyi kazi kulingana na maadili ya shuleni.
kuliko, zaidi ya Talia ni mfupi kuliko Nuru

vile Mganga Daimoni hutibu vile alivyofunzwa na Mganga Kuzimu.

Kuonyesha Kitu kimoja kama sehemu ya kingine

kati ya Vitatu kati ya vitabu hivi vimepigwa marufuku.

miongoni mwa Miongoni mwa walioachiliwa, ni Ngiri na Mende.

baadhi ya Baadhi ya wasichana kutoka Vikwazoni hawaheshimu miili yao.
mojawapo Mojawapo ya maembe uliyochuma yameoza.




Kuonyesha Kitu kufanyika baada ya kingine

kisha Soma mfano huu kisha usome sentensi ifuatayo.
halafu Alichukua kisu halafu akatokomea gizani.

Kuonyesha Kitu kufanyika badala ya kingine

badalaya  Mapepo yalimchukua Shakawa badala ya bintiye
kwa niaba ya Mama Roga alitoa hotuba kwa niaba ya mumewe.

Kuonyesha Uwezekano

labda, pengine Sina pesa leo, labda uje kesho.
ama, au Ama Anita au Katosha anaweza kuja.
huenda Huenda kesho ikifika, Mungu atende miujiza.

Kuonyesha Masharti

bora, muradi Sitakuuliza bora tu usichelewe.
ikiwa, iwapo Ikiwa huna jambo muhimu la kusema, nyamaza.

Vivumishi (V)

VIVUMISHI
Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Adjectives

NAVIGATION
Next Vielezi
Prev Vitenzi

Vivumishi au visifa ni maneno yanayotuelezea zaidi kuhusu nomino. Aghalabu vivumishi
hutanguliwa na nomino.

Content

e Ainaza Vivumishi
o Vivumishi vya Sifa
o Vivumishi Vimilikishi
o Vivumishi vya Idadi
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Vivumishi Visisitizi

Vivumishi Viashiria / Vionyeshi
Viwakilishi Viulizi

Vivumishi Virejeshi

Vivumishi vya KI-Mfanano
Vivumishi Vya A-Unganifu

O O O O O O

Aina za Vivumishi
Vivumishi vya Sifa
Hivi ni vivumishi ambavyo hutoa sifa ya kitu, mtu, mahali, n.k
k.m: kizuri, kali, safi, mrembo
e Yule mama mweusi hupika chakula kitamu.

e Mvulana mkorofi aliadhibiwa na mwalimu kutokana na tabia zake mbaya.
e Sauti nzuri humtoa nyoka mkali pangoni

Vivumishi Vimilikishi

Vivumishi hivi hutumika kuonyesha nomino inamiliki nyingine. Mizizi ya vivumishi hivi
huundwa kulingana na nafsi mbalimbali ( -angu, -ako, -ake, -etu, -enu, -ao).

k.m: changu, lako, yake, kwetu, vyenu, zao
o Nitatumia talanta zangu kwa manufaa ya taifa letu.

o Aliweka kitabu chako sebuleni mwako
« Katosha amepata nguo yake miongoni katika sanduku lao.

Vivumishi vya Idadi

Hutueleza zaidi kuhusu Kiasi, au idadi ya nomino. Kuna aina mbili za vivumishi vya idadi.
a) Idadi Kamili

hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino.

k.m: tatu, mbili, kumi

e Msichana mmoja amewauwa nyoka wawili
o Siku kumi zimepita tangu Bi Safina alipojifungua watoto watatu

b) Idadi Isiyodhihirika



huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili
k.m: chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani

e Watu wachache waliohudhuria mazishi ya Kajuta walikula chakula kingi sana.
o Baba yao alikuwa mateka kwa miaka kadhaa.

Vivumishi Visisitizi

Husisitiza nomino fulani kwa kurudia rudia kivumishi kiashiria

k.m: yuyu huyu, wawa hawa, kiki hiki, papo hapo, mumu humu,
« Jahazi lili hili

e Wembe ule ule
e Ng'ombe wawa hawa

Vivumishi Viashiria / Vionyeshi

Vivumishi viashiria hutumika kuonyesha au kuashiria nomino kulingana na mahali.

Karibu hapa, huyu, hiki, hili, huku, haya, ule, wale, pale
Mbali kidogo hapo, huyo, hiyo, hicho
Mbali zaidi  pale, lile, kile

« Msichana huyu ni mkubwa kuliko yule
« Jani hili la mwembe limekauka
e Tupa mpira huo
Viwakilishi Viulizi
Vivumishi viulizi hutumika kuuliza swali.
Baadhi ya vivumishi viulizi huchukua viambishi vya ngel
k.m: -ngapi?, -pi?

« Niwalimu wangapi wamefukuzwa? - kuulizia idadi
o Je, ni dawati lipi lenye funguo zangu?

Kunavyo vivumishi viulizi vingine ambavyo havichukui viambishi vyovyote.
k.m: wapi?, gani?, nini?, vipi?

e Unazungumza kuhusu kipindi gani?



o Je, mmefika mahali wapi? - kuulizia mahali

Vivumishi Virejeshi

Hivi ni vivumishi ambavyo hurejelea nomino. Vivumishi hivi vinaweza kuwa vivumishi vya O-
rejeshi au vivumishi viashiria vinapotumika kurejelea nomino.

k.m: ambaye, ambao, ambalo, ambacho,

e Msichana ambaye alikuja ni Sheila
e Sauti ambayo uliisikia ilikuwa ya Mzee Kasorogan

Vivumishi vya KI-Mfanano

Vivumishi vya KI- ya Mfanano hutumika kulinganisha sifa ya nomino na hali au tabia nyingine.
Vivumishi hivi hutanguliwa na nomino, kiunganishi cha A-unganifu na huchukua kiungo KI.

k.m: wa kifalme, za kijeshi, ya kitajiri, n.k
o Chifu wa Vikwazoni anaishi maisha ya kimasikini

« Chali anapenda kusikiliza mziki wa kizungu
o Bi Naliza huvulia mavazi ya kifalme.

Vivumishi Vya A-Unganifu

Vivumishi hivi hutuelezea zaidi kuhusu nomino kwa kuonyesha kitu kinachomiliki nomino hiyo.
Huundwa kwa kuambatanisha kiambishi cha nafsi/ngeli pamoja na kiambishi -a cha a-unganifu,
kisha nomino

k.m: cha, la, kwa, za, ya

e Watoto wa mwalimu mkuu wana tabia nzuri
o Chai ya daktari imemwagika

Viwakilishi (W)

VIWAKILISHI

Kitengo  Aina za Maneno
Kiingereza Pronouns
NAVIGATION



Next Vitenzi
Prev Nomino

Viwakilishi vya Nomino ni maneno yanayotumika badala ya nomino. Kiwakilishi hakiwezi
kuambatanishwa na nomino inayorejelewa.

Content

e Aina za Viwakilishi

Viwakilishi vya Nafsi
Viwakilishi Viashiria
Viwakilishi Visisitizi

Viwakilishi vya Sifa

Viwakilishi vya ldadi
Viwakilishi Viulizi

Viwakilishi Vimilikishi
Viwakilishi Virejeshi (O-Rejeshi)
Viwakilishi Vya A-Unganifu

O

0O O O O 0O O O ©O

Aina za Viwakilishi

Viwakilishi vya Nafsi
Viwakilishi hivi hutumika kwa niaba ya nafsi kwa umoja na kwa wingi.

k.m: mimi, wewe, yeye, sisi, nyinyi, wao

NAFSI UMOJA WINGI
Nafsi ya Kwanza Mimi  Sisi
Nafsi ya Pili Wewe  Ninyi/Nyinyi

Nafsiya Tatu  Yeye Wao

« Sisi tuliwatangulia nyinyi kufika hapa.
« Mimi si mjinga kama vile yeye anavyofikiria

Viwakilishi Viashiria

Viwakilishi viashiria (vionyeshi) hutumika badala ya nomino kwa kutumia kuonyesha nomino
inayorejelewa bila kuitaja.

k.m: huyu, yule, hapa, n.k

o Hiki hakina maandishi yoyote.
o Hao hawajui tofauti ya viwakilishi na vivumishi
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e Tumekuja hapa ili kuwaburudisha kwa nyimbo tamu tamu.
Viwakilishi Visisitizi
Husisitiza nomino inayowakilishwa kwa kurudiarudia kiashiria chake.
k.m: yuyu huyu, wawa hawa, kiki hiki, papo hapo, mumu humu,

e Zizi hizi ndizo zilizovunjika wiki jana
e Yule yule aliyekamatwa juzi, ameiba tena.

Viwakilishi vya Sifa
Husimama badala ya nomino kwa kurejelea sifa yake.
k.m: '-eupe, -zuri, -tamu, -embamba, -rembo, safi'

e Vyekundu vimehamisha

o Warembo wamewasili.
o Kitamu kitaliwa kwanza.

Viwakilishi vya Idadi

Hutumika kusimama badala ya nomino kwa kurejelea idadi yake.
a) Idadi Kamili- hutumia nambari kuelezea idadi ya nomino.
k.m: 'saba, mmoja, ishirini’

o Wawili wamepigwa risasi polisi leo jioni.
o Alimpatia mtoto wake hamsini kununua chakula

b) Idadi Isiyodhihirika- huelezea kiasi cha nomino kwa ujumla, bila kutaja idadi kamili
k.m: 'chache, nyingi, kadhaa, kidogo, wastani'

« Tutazungumza na wachache kabla ya kuanzisha maonyesho yetu.
o Kadhaa zimeripotiwa kupotea.

Viwakilishi Viulizi
Viwakilishi viulizi hutumika kwa niaba ya nomino katika kuulizia swali.
Baadhi ya viwakilishi viulizi huchukua viambishi vya ngeli

k.m: ' -ngapi?, -pi?'



« Vingapi vinahitajika? - kuulizia idadi
e Zipi zimepotea?

Kunavyo viwakilishi viulizi vingine ambavyo havichukui viambishi vyovyote.
k.m: 'wapi?, gani?, nini?, vipi?'

Gani imefunga bao hilo?

Wapi hapana majimaji?

Yule mvulana alikupatia nini?
Uliongea naye vipi? - kuulizia namna

Viwakilishi Vimilikishi
Viwakilishi hivi hurejelea nomino kwa kutumia vimilikishi.
k.m: "-angu, -ako, -ake, -etu, -enu, -ao "'

o Kwetu hakuna stima.

o Lake limekucha.
e Zao zimeharibika tena

Viwakilishi Virejeshi (O-Rejeshi)
Hutumia O-rejeshi kurejelea na kusimamia nomino
k.m: 'ambaye, ambao, ambalo, ambacho, huyo, yule'

o Ambalo lilipotea limepatikana.
e Ambaye hana mwana, aeleke jiwe

Viwakilishi Vya A-Unganifu

Huwakilishi nomino kwa kutaja kinachomiliki nomino hiyo. Huundwa kwa kuambatanisha
kiambishi cha nafsi/ngeli pamoja na kiambishi -a cha a-unganifu, kisha nomino nyingine

k.m: 'cha, la, kwa, za, ya'

e Cha mlevi huliwa na mgema
e Zawatoto zitahifadhiwa.



Virai na Vishazi

VIRAI NA VISHAZI

Kitengo Lugha

NAVIGATION

Next  Aina za Sentensi

Prev  Uchanganuzi wa Sentensi

Sentensi huwa na vifungu mbalimbali. Baadhi ya vifungu hivi ni vishazi na virai.

Content

e Virai (phrase)
o Kirai Nomino:
o Kirai Kiwakilishi
o Kirai Kivumishi
o Kirai Kielezi
e Vishazi (clause)
o Kishazi Huru (Independent Clause)
o Kishazi Tegemezi (Dependent Clause)

Virai (phrase)

Kirai ni fungu la maneno lisilokuwa na kitenzi.Phrase

Kuna aina nne za virai:
Kirai Nomino:

Kirai Nomino ni fungu la maneno katika sentensi lenye nomino (Kikundi Nomino/Kiima)

1. Redio na runinga hutumika kutupasha habari.
2. Bintiye Mchungaji Boriti anapenda kuwasaidia watu.
3. Miembe mirefu itakatwa.

Kirai Kiwakilishi
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Kirai Kiwakilishi ni fungu la maneno linalowakilisha nomino katika sentensi

1. Zenyewe zimekwishaharibika.
2. Watakaovumilia hadi siku ya mwisho wataokolewa
3. Yeye alijitumbukiza majini na kufariki papo hapo.

Kirai Kivumishi
Kirai Kivumishi ni fungu la maneno katika sentensi linalotupa habari zaidi kuhusu nomino.
1. Matokeotuliyokuwa tukiyasubiri yametangazwa.

2. Duka zenye bei nafuu zimefungwa.
3. Msichana mrembo kama malaika ameolewa.

Kirai Kielezi

Kirai Kielezi ni fungu la maneno linaloelezea zaidi kuhusu kitenzi au kivumishi.

1. Walevi wana mazoea ya kupayuka ovyo ovyo.
2. Viumbe vyote vyenye uhai vinamshangilia kwa furaha milele na milele.
3. Kwaya ya Chuo Kikuu cha Nairobi huimba kwa sauti za kimalaika

Vishazi (clause)

Kishazi ni sehemu ya sentensi yenye kitenzi. Kuna aina mbili za virai:

Kishazi Huru (Independent Clause)

Kishazi Huru huwa na maana kamili na kinaweza kujisimamia chenyewe kama sentensi.
1. Amina ameanza kuimba baada ya kumaliza kusali.

2. Watakaopatikana wakichekacheka ovyoovyo, watang'olewa meno.
3. Nitakupatia nusu ya ufalme wangu, iwapo utanipigia magoti.

Kishazi Tegemezi (Dependent Clause)

Kisha Tegemezi huhitaji kuunganishwa na kishazi kingine ili kuleta maana iliyokusudiwa.
Aghalabu huwa na kirejeshi k.v amba-, -enye n.k

1. Amina ameanza kuimba baada ya kumaliza kusali.
2. Watakaopatikana wakichekacheka ovyoovyo, watang'olewa meno.
3. Nitakupatia nusu ya ufalme wangu, iwapo utanipigia magoti.




Vitate, Vitawe na Visawe

VITATE, VITAWE NA VISAWE

Kitengo Msamiati
MASOMO

Prev N/A
Next Tarakimu

Baadhi ya maneno ya Kiswahili yanaweza kuwa na maana sawa, maana zaidi ya moja au
matamshi yanayotatiza. Vikundi hivi vitatu ni:

1.
2.

3.

Vitate

Vitate - maneno yanayotatiza kimatamshi. = Vitate hutatiza kimatamshi

Vitawe - maneno yenye maana zaidi ya moja. = Vitawe hugawanywa kwa matawi au
maana zaidi

Visawe - maneno tofauti yenye maana sawa. = Visawe huwa na maanasawa "

Maneno yanayotatiza kimatamshi.

1. ndoanadoa:

1. ndoa = kuungana kwa watu wawili na kuishi pamoja kama mume na mke
2. doa = alama ya uchafu, kasoro au dosari
baba na papa :
1. baba = mzazi wa kiume
2. papa = mnyama wa baharini
fua navua:
1. fua = osha nguo, tengeneza vyuma
2. vua = shika samaki kutoka majini; toa nguo
faa navaa:
1. faa = inayostahili, inayopaswa
2. vaa = weka nguo juu ya mwili
ngoma na goma :
1. ngoma = ala ya muziki itoayo sauti inapopigwa
2. goma = acha kufanya kazi
shinda na shida :
1. shinda = ongoza katika makabiliano, mashindano
2. shida = taabu au matatizo
shindano na sindano :
1. shindano = makabiliano baina ya watu wawili au zaidi ili kutambua
atakayeongoza
2. sindano = kifaa kinachotumika kushonea vitu
pinga na piga :
1. pinga = kutokubaliana na jambo fulani
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2. piga = kugonga au kuchapa
9. fahali na fahari :
1. fahali = ng'ombe wa kiume. pia ndume
2. fahari = kujivunia, furaha
10. haba na hapa :
1. haba = kisichokuwa kingi
2. hapa = mahali karibu

Vitawe
Mano yenye maana zaidi ya moja

1. paa:
1. kwea (enda juu)
2. mnyama wa porini anayefanana na mbuzi
3. sehemu ya juu ya nyumba
2. shinda:
1. kaa au ishi mahali/wakati fulani
2. ongoza katika shindano
3. tupu
3. kaa:
sehemu yenye moto ya kuni
mnyama wa majini
keti chini
4. kuwa mahali fulani kwa muda
4. mbuzi:
1. mnyama anayefugwa kama ng'ombe
2. chombo cha kukunia nazi
5. mlango:
1. ukoo au watu wenye asili smoja
2. sehemu ya kuingia kwenye nyumba
3. kitu kinachotumika kifunga nyumba
6. fua:
1. unda vyombo/vifaa mbalimbali kwa kupiga chuma
2. oshanguo
7. vua:
1. toa nguo kutoka mwilini
2. toa samaki kwenye maji
8. kiboko:
1. mnyama mkubwa wa baharini
2. silaha inayotumika kwa kuchapa au kupiga
9. tembo:
1. aina ya ndovu
2. ainaya pombe

wn e



Visawe

Maneno tofauti yenye maana sawa.

1. msichana au banati : = kijana wa jinsia ya kike

2. mvulana au ghulamu : = kijana wa jinsia ya kiume

3. huzuni au majonzi : = hali ya kilio na huruma

4. mazishi au matanga : = shughuli za kumzika marehemu

5. wakati au mwia : = wakati au muda

6. mtu au mja : = mnyama atembeaye kwa miguu miwili mwenye uwezo wa kuongea na
kufikiri kimantiki

7. barua au waraka : = kartasi inayoandikwa na kutumwa ili kuwasilisha ujumbe fulani

8. siri au faragha : = jambo lisilopaswa kujulikana na mtu mwengine

9. macho au maninga : = sehemu za mwili zinazotumika kuangalia na kuona

10. mwangaza au nuru : = miyale inayowezesha watu kuona vitu
11. Mungu au Mola au Rabana au Jalali au Rabuka : = Majina ya Mwenyezi Mungu



Wahusika Katika Fasihi Andishi

WAHUSIKA KATIKA FASIHI ANDISHI
Kiingereza Characters

¢ Tamthilia
) o Hadithi Fupi
Angalia « Riwaya

Fasihi Andishi hutumia wahusika wanadamu, kinyume na Fasihi Simulizi ambayo hutumia
wahusika changamano (watu, wanyama, mazimwi n.k). Kunazo aina kadhaa za wahusika katika
kazi ya fasihi andishi kama vile: tamthilia, riwaya na hadithi fupi.

Aina za Wahusika

1. Wahusika Wakuu = hawa ni wahusika ambao wanahusishwa na takribani visa vyote
katika riwaya/tamthilia. Wahusika huhusishwa kutoka mwanzo hadi mwisho. Aghalabu
mhusika mkuu hafi isipokuwa katika trejedia/simanzi au hufa kifo cha ushujaa.

2. Wahusika Wasaidizi = hawa ni wahusika wanaosaidia kujenga mhusika mkuu.
Hutokeza mara nyingi katika hadithi. Wahusika wasaidizi wanaweza kuwa na visa vyao.
Kwa mfano marafiki na aila za wahusika wakuu.

3. Wahusika Wadogo = ni wahusika ambao wanafanya kazi ndogo sana katika fasihi
kama vile kujenga maudhui au mandhari. Wahusika hawa wakitolewa, riwaya/tamthilia
inaweza kuendela bila kubadilika sana. Kwa mfano mwenye duka ambalo mhusika
alinunua kitu fulani.

4. Wahusika Bapa = hawa ni wahusika wasiobadilika kutoka mwanzo hadi mwisho. Kwa
mfano, mhusika mbaya anabakia kuwa mbaya kutoka mwanzo hadi mwisho. Sifa za
wahusika bapa huweza kutambulika mwanzoni mwa hadithi/riwaya. Wahusika bapa
hawawakilishi sifa halisia za binadamu. Nia yao ni kujenga tabia moja tu.

Kuna aina mbili za wahusika bapa:

o Wahusika bapa-sugu - huoenyesha msimamo wao kulingana na masimulizi ya
msanii.

o Wahusika bapa-vielelezo - msimamo wao hutambulika kulingana na majina yao.
Msanii hutumia mbinu ya majazi au lakabu kuwapatia wahusika majina
yanayolingana na sifa zao. Kwa mfano: Mhusika Rehema ni mwenye huruma na
neema kutoka mwanzo hadi mwisho.

5. Wahusika Duara = mhusika duara hubadilika kitabia katika fasihi. Hawana msimamo
thabiti. Hubadilika kulingana na maudhui na mazingira. Kwa mfano, msichana aliyeanza
kama mpole na mwadilifu anapobadilika na kuwa mtovu wa nidhamu, kahaba na
asiyeshirikiana na mtu yeyote.

6. Wahusika Wafoili = huwa katikati ya wahusika bapa na wahusika duara. Wanaweza
kuchukua msimamo fulani katika maswala fulani lakini pia wanaweza kubadilisha
msimamo huo wakati mwingine kulingana na hali. Wahusika hawa hutegemea wahusika
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duara na wahusika bapa ili kutoa sifa zao. Kwa mfano, wakiishi na mhusika bapa,
wanaweza kuchukua msimamo wa mhusika huyo lakini wakikaa sana na mhusika
mwengine, wanabadilika. Wahusika hawa aghalabu huwakilisha uhalisi wa binadamu.
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