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Insha & Shairi Notes

INSHA

¢ Utungo unaoundwa kwa mfululizo wa sentensi zinazozungumzia jambo, tukio au kitu
fulani

Aina
1. INSHA ZA KAWAIDA

a) Insha ya Picha
¢ Ambapo mwanafunzi amepewa picha kadha na kutakiwa kutunga kisama kueleza yote
yanayotokea kwenye picha hizo. Chunguza vizuri ujue kinachotokea katika hizo picha.
v Kichwa kiafikiane na picha ulizopewa. Kila picha ipangwema kuwana aya moja.
b) Insha ya Methali
¢ Insha inayosimulia kisa kinachoonyesha ukweli au uonge wa methali Fulani.
v Wazia methali nyingine za kutilia mkazo methaliuliyopewa.
Muundo
O Kichwa
[J methali yenyewe
Utangulizi
Maana ya juu/wazi
Maana ya ndani/batini
Mwili
v" kisa kinachofungamana na methali cha kweli au cha kubuni
O Hitimisho
O funzo/maadili

cTTe

c) Insha ya Maelezo
O Inayohusu kutoa ufafanuzi kuhusu mahali, kitu au jambo fulani kama vile ugonjwa wa
ukimwi, umuhimu wa maji, n.k.
d) Insha yasMasimulizi
O Ambapo unatakiwa kusimulia hadithi, kisa au tukio kuhusu jinsi mambo fulani
yalivyotokea. Huweza kuanzia kwa Ilikuwa...'
e) Insha ya Mdokezo
O Ambapo umepewa mdokezo wa kuanzia (xxx...) au kumalizia (...xxx) k.m. ...tangu siku
hiyo alikula yamini kutopuuza ushauri wa wazazi wake tena'
f) Insha ya Mjadala
O Ambapo unatakiwa kujadili suala fulani k.m. Shule za mabweni zina manufaa' au
Kujiajiri ni bora kuliko kuajiriwa' Jadili.
Unapaswa:
Kuunga
Kupinga
Kutoa uamuzi kutegemea upande ulio na hoja nyingi au nzito.
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g) Insha ya Mawazo

95 Inayohusu mambo ya kuwaza kuhusu jambo fulani k.m. MIMI NYUKIT'
v" Ni nani asiyenifahamu mimi nyuki.

a) Insha ya Mazungumzo

v" Maongeo ya kawaida ambayo huandikwa kama tamthilia
v' MAZUNGUMZO BAINAYA...

Muundo

2.

Kichwa

Jina la msemaji kwa herufi kubwa likifuatwa na koloni
Maneno ya msemaji

maelezo ya mandhari na vitendo vya msemaji kwenye mabano
Wazungumzaji wasikike kama watu wa kawaida

Pawepo na sentensi ndefu na fupi

Matumizi ya vihisishi

Ukatizaji wa maneno...

TUNGO ZA KIUAMILIFU

Ambazo hutekeleza kazi maalum na huwa na muundo maalum.

Dayalojia

Mazungumzo kati ya watu wawili au zaidi kuhusujambo aw mada fulani
DAYALOJIA BAINA YA...
Huwa na utangulizi, mwili na hitimisho

Mahojiano

Mazungumzo yanayoendeshwa kwa muundo wamaswali na majibu
(MAHOJIANO BAINA YA...)

Barua ya Kirafiki

Inayoandikwa kwa ndugu, jamad na marafiki.

Muundo

Anwani ya mwandishi (wima au mshazari. Jina lisiwekwe!)

Tarehe ya kuandikwa barua (22 Februari, 2011)

Mwanzo wa barua (kwa ...anpendwa/kwenu...

utangulizi (salamu; kumjuliana hali)

mwili/yaliyomo (ujumbe)

Hitimisho (Kwa leo sina mengi. Wasalimie jamaa wote. Ni mimi wako/wenu, Jina (wima
au mshazari)

Barua Rasmi/Kwa Mhariri

Barua ambazo huandikwa na kutumwa ofisini kwa kutaka kuomba kazi, kuomba msaada,
malalamiko, kutoa maoni gazetini, n.k.

Muundo

Anwani ya mwandishi (wima au mshazari)

Tarehe ya kuandikwa (usiweke jina).

Marejeleo k.m. REJ: SUD/MSS/054/009 (nambari ya kumbukumbu, faili au nambari ya
barua)

Cheo na anwani ya mwandikiwa k.m. Mkurugenzi, Kiwanda cha majani chai cha
Kangaita, S.L.P, 12000, Kerugoya au Mhariri wa Gazeti la Nation', S.L.P 89000,
Nairobi au KWA ANAYEHUSIKA

Kupitia kwa: MWALIMU MKUU, anwani




Mtajo k.m. Kwa Bwana/Bibi/Profesa/Daktari/Mhubiri

Kichwa cha barua k.m. MINT: OMBI LA KAZI YA UALIMU/MAPENDEKEZO
KUHUSU JUMA MRISHO/ MWALIKO WA KUHUDHURIA KONGAMANO LA
KISWAHILI

Utangulizi (Mintaarafu ya tangazo mlilochapisha...naandika kuomba.. jinsia...ahadi
kufanya kazi kwa bidii)

Mwili (matatizo, madhara, mapendekezo (naomba, paswa, stahili, naonelea ni bora)

Hitimisho (Natumai, Nitashukuru... Wako mwaminifu/mtiifu, sahihi, jina /cheo, Chama
cha Kiswahili. Nakala kwa: (1), (i1) (wima au mshazari)

Barua ya Gazetini lliyohaririwa
Kichwa (kwa herufi ndogo na usemi halisi)
mtajo (Mbhariri,)
Utangulizi (Naandika kueleza...)
Mwili (malalamiko, maoni, maombi, mapendekezo)
Hitimisho (Natumai...) jina na anwani ya mwandishi)
Tahariri
Maelezo mafupi ya mhariri wa gazeti kutoa mawazo, maoni au,msimamoé wa chombo cha
habari anachowakilisha kuhusu suala maalum na muhimu.
Muundo
GAZETI LA MZALENDO
Februari 24, 2011
HATIMA YA WATAHINIWA
Yaliyomo
Imeandikwa na...
Hotuba
Maelezo yanayotolewa mbele ya watu.
Hutolewa kwa usemi halisi na huanzia na kuishia kwa alama za usemi.
Muundo
Anwani (HOTUBA KUHUSU...)
Utangulizi (kutaja hadhira kuanzia walio mashuhuri, kuwasalimu, kujitambulisha na
kuwakaribisha na kutambulisha kiini cha hotuba)
Yaliyomo (kutaja na kufafanua hoja)
Hitimisho (shukrani nakuwatakia mema katika shughuli zao za kila siku)
Ratiba
Mpangilio'Wanjinsi shughuli fulani inavyofanyika kulingana na wakati fulani uliotengwa
k.m? sherehe ya arusi, mazishi, siku ya michezo, kutoa zawadi n.k.
Muundo
Kichwa'(Ratiba ya shughuli gani, ya nani, mahali na tarehe, mgeni wa heshima:
..“Wageni mashuhuri: 1....2....3...))

SAA TUKIO

MHLUSIKA

Asubuhi/adhuhuri  Ku.../watu...

Makaribisho

Maombi

Kutoa tuzo

Kutoa shukrani
Kufungwa kwa maombi
Kuondoka/kufumkana




Shajara
Daftari ambayo huhifadhiwa matukio yanayofanyika kila siku. Yaweza kuwa ya siku
moja, wiki au mwezi mmoja.

Aina

Ya kibinafsi
JUMANNE 30/8/10
Leo tulizuru...

Rasmi (hutumiwa katika ofisi)
SHAJARA
JUMANNE MEI 7, 2008

asubuhi

Ku...

Onyo
Makatazo.
Tahadhari ONYD!

Julisho kuhusu |jg|5IMAMISHE WALA KUEGESHA GARI KWENYE  [jambo la hatari.
ENED HILI!

TAHADHARI!
DARAJA HILI LINA KASORD
TAFADHALI USILITUMIE

lani
Julisho, tangazo au notisi.

ILANI
AFADHALI USITUMIE SIMU
A MKOND NDANI YA BENKI

ILANI YA SERIKALI KUHUSL KUZUKAKWA LUGONJWA WA KIPINDUPINDU
Serikali imetoa ilani kwa wananchi Kuhusu kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu. Kila
mwananchi anatakikana kuzingatia mambo yafuatayo ili kudhibiti maambukizi.

Mtu asinywe maji Kabla kuyachemsha

Kupika chakulahadi kiive vizuri

Kutoenda hajdinje bali kutumia vyoo vya mashimo

Mtu anawe‘mikono yake kwa sabuni baada ya kutoka msalani

Mtu asile'matunda au mboga za majani bila kuziosha kwanza

Anayeonyesha dalili ya ugonjwa wa kipindupindu apelekwe katika kituo cha afya mara

moja.

Uchuuzi wa vyakula umepigwa marufuku

Ufuliaji nguo motoni pia umepigwa marufuku
Watakaokaidi maagizo katika (g) na (h) watachukuliwa hatua kali za kisheria ya kutozwa
faini ya shilingi elfu tano au kifungo cha miezi miwili gerezani.

Matangazo
Majulisho kuhusu jambo fulani.
Arifa
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani, tarehe
USAJILI WA ...




Sahihi
Jina
Cheo
Kibiashara
Sifa
Lugha kwa kifupi
Chuku
Takriri
Alama ya (!) na (?)
Michoro
Maonyo
Maelezo kukihusu
Kinavyotumika
Ubora wake
Watengenezaji

JINUNULIE INEA WA MAHINDI WA

JAMBO SIKLLYA LED. UNGA WA JAMBO
UMEONGEZEWA VITAMINI NA MADINI MUHIMU. BEI
IMEPUNGUZWA KUTOKA SHILINGI 120 HADI
SHILINGI 90. JIPAPIE PAKITI YAKO LED KABLA BEI
HIl KUACHA KUTUMIKA

Kifo
TANGAZO LA KIFO
Tunasikitika kutangaza kifo cha ... Alikuwasss
Mungu aiweke roho yake mahali pema‘peponi
kazi
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani, tarche
NAFASI YA KAZI YA UHASIBU
SIFA ZA MWOMBAKAZI
JINSIA
Awe wa jinsiaya Kike.
UMRI
Awe na umri\wa.miaka isiyopungua25 na isiyozidi 40.
ELIMU
Awema shahada ya uhasibu kutoka chuo kikuu au awe na shahada ya diploma ya juu ya
uhasibu
Awe amepata alama ya c katika kingereza
KAZI
Kuidhinisha hati za malipo za shirika
Kusimamia shughuli za uhasibu katika idara inayohusika
UZDEVU/TAJRIBA
Awe na uzoevu wa kazi usiopungua miaka 5 kwenye shirika au taasisi kubwa.
DINI
Awe muumini wa dini ya kikristu na awe ameokoka.
MUDA WA KAZ|

Kuanzia saa mbili hadi saa kumi na moja jioni na masaa mengine ikibidi.




MSHAHARA
Mshahara utategemea elimu ya anayehusika lakini utakuwa baina ya ksh 24,000 na ksh
45000.
MAELEZD YA ZIADA
Maombi yote yawe yamewasilishwa kabla ya tarehe 30 mei 2010.
Maombi yatumwe kwa:
Katibu,
Halmashauri ya shule ya upili ya Gatwe,
Anwani
Maombi yatakayopelekwa baada ya muda wa mwisho hayatajibiwa.
Maombi yaandamane na hundi ya shilingi elfu moja ambazo hazitarejeshwa.

Maagizo/Maelekezo

Maelezo kuhusu namna ya kufika mahali kutoka kituo fulani au maelez6 kuhusu njia ya
kutumia kitu au huduma fulani.

Sifa
Maelezo wazi
Michoro au ramani
Dira
Huhusika maonyo
Tarakimu k.m. 1x3
Matumizi ya herufi nzito.

Mifano
Maagizo ya daktari kwa mgonjwa wa kisukari.
Maelekezo ya kutoka nyumbani hadi shuleni’ mwenu.
Jinsi ya kutumia dawa za wadudu

Kujaza Fomu
Karatasi ambayo ina nafasi ya kuandika maelezo ambayo yanatakiwa.
Soma fomu kwa makini kabla ya kujaza chochote.
Andika maelezo kwa myhtasari.
Usijaze kama huna hakika kwenye sehemu Fulani.
Usifutafute.
Itumie alama inayostahili wakati wa kujaza fomu.

MAELEZQ YA KIBINAFSI

TAREHE
JINA
JINSIA
LIMRI
TAREHE YA KUZALIWA
LIRAIA
NAMBARI YA KITAMBULISHO
KAZ|
MKDA
WILAYA
SIMU
SAHIHI
TAREHE

Hojaji




Maswali ambayo hutumiwa kama msingi wa kufanyia utafiti na huelekezwa kwa
mhojiwa.
Aina
Hojaji Wazi
Hojaji yenye maswali ambayo mhojiwa anaruhusiwa kuyajibu kwa maneno yake
mwenyewe.
UCHAGUZI NA VIONGODZI

Una maoni gani kuhusu uchaguzi wa kila baada ya miaka mitatu?

Je ni kweli viongozi hung'ang'ania
MamMIaka? ......cocooiiiiiiiiiiieeeeeene e e e

Hojaji Funge
Hojaji ambapo mhojiwa anapewa majibu/kadha ambayo anatakiwa kuchagua mojawapo
bila kuwa na uhuru wa kuandika atakayo.

MATATIZD YA KIJAMII

Tia alama kwenye jibu unaloafiki

Jamii yetu inawakandamiza wanawake?
Ndiyo( ) La( )

Tatizo kubwa la jamiryetu kwa sasa ni umaskini na ugonjwa.
Kweli () Sideweli ()

Mialiko
Barua ambayothupeleka taarifa kwa mtu kumuomba ahudhurie sherehe fulani.
Rasmi (kadi atrbarua rasmi)
Muundo
Jina la mwalikaji/waalikaji (Bwana/mabwana/bibi/kasisi/daktari
Jina Ia mwalikwa
Sherehe (ndoa, mchango wa pesa, Kuna aina mbili za mialiko.
Kusherehekea/kuadhimisha...)
Kuhusu nani
Mahali pa kukutanika
Tarehe
Wakati
Anwani na nambari ya simu ya mwalikaji ambapo jibu litapelekwa kushoto chini (Majibu
kwa...wima)
Kirafiki (barua ya kirafiki)
Sehemu ya mwili itoe habari zote muhimu katika mwaliko.



Risala
Taarifa inayotoka kwa mtu au watu inayoeleza haja fulani k.m. risaala ya rambirambi,
risala ya heri njema, ya waajiriwa kwa mwajiri au kinyume.
RISALA YA RAMBIRAMBI/HERI NJEMA KWA...KUFUATIA
Mimi waka...
Resipe
Jumla ya hatua na kanuni ambazo hufuatiwa na mtu anayenuia kupika au kuandaa kitu
fulani.
LPISHI WA PILAU
Walengwa/walaji
Mipakuo mine (kwa watu wanne)
Viambata
Vikombe viwili vya mchele
Gramu 25 za mafuta ya majimaji
Vijiko viwili vidogo vya pilau masala
Nusu kilo ya nyama
Vitunguu vinne vya ukubwa wa wastani
Vikombe vinne vwa maji
Hatua za Upishi
Kaanga vitunguu katika mafuta hadi rangi yake ikaribi€ rangi ya udhurungi
Chemsha nyama pekee hadi ilainike
Ongeza nyama kwenye sufuria yenye vitunguu na upike kwa dakika tano
Ongeza mchele na uchanganye kwa mwiko
Ongeza maji na uache mchanganyiko utokete kwa dakika kumi na tano
Pakua pilau ikiwa tayari

Orodha Ya Mambo
Mlolongo wa vitu vilivyoandikwa.

MAHITAJI MUHIMU YA KURUDI SHULENITAREHES/1/2010

Sukari kilo mbili

Dawa ya meno ya gramu hamsini

Koko gramu 500

Sabuni sita za kipande

Kalamu nne z4 rangi

Penseli moja

Rangi yawiatu ya gramu 40

Tahakiki
Maandishi ya kuchambua maandishi ya fasihi.
LISASA WAKUTANA NA UKALE
Anwani: Kitumbua Kimeingia Mchanga
Mwandishi: Said A. Mohamed
Mchapishaji: Oxford University Press
Mhakiki: Amina Fuzo
Maudhui

Meme
Barua ambazo huhusisha matumizi ya ya vifaa vya umeme kama talakilishi,
kiepesi/nukulishi/faksi au simu ya mkonono/tamba/rukono.




Barua za Mdahilisi/Pepe
Ambazo hutumwa kwa tarakilishi kwa njia ya mtandao.

ljumaa Machi 30, 2007 saa 08:09:19
Kutoka: aisha@yahoo.com
Kwa: ahmed[@african online.ke
Nakala kwa: amina @ mwananchi.com
MINT/KLH:
Barua ya kawaida
Hitimisho: Aisha Kizito Makwere
Memo
Taarifa fupi ambayo huandikwa ofisini kuhusu mambo ya ndani kutoa maelekezo,
maelezo au kukumbusha kuhusu jambo fulani. Ujumbe huwa mfupi na hiuhusu.suala
moja tu.
SHULE YA UPILI YA GATWE
Anwani
MEMO
REJ: km/01/06
KUTOKA: Mwalimu Mkuu
KWA: wafanyakazi wote
MADA: likizo fupi
TAREHE: 28/2/201
Ujumbe
Sahihi
Jina
Cheo (mwalimu mkuu)
Taarifa
Kuarifu kuhusu habari mpya
LCHOCHEZI
Hitimisho
Mariga Mununga
Mwanahabari
Wasifu
Maelezo ya-mtu kuhusu mtu mwingine tangu kuzaliwa mpaka alipo au kufa kwake.

WASLIFUWA NDUGU YANGU JUMA

Tawasifu
Maelezo ya mtu kujihusu
TAWASIFU YANGU

Vidokezo

Jina lake/lako

Jinsia

Anakotoka

Umri

Kuzaliwa

Maumbile

Elimu

Kazi

Hadhi ya ndoa
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Lugha
Lakabu na sababu
Umaarufu
Uraibu
Wasifutaala/Wasifu Kazi
Maelezo rasmi kuhusu mtu binafsi ambayo huambatanishwa na barua ya kuomba kazi.

WASIFUTAALA WANGU

MAELEZQ BINAFSI

Jina : Farida Almasi Juma
Tarehe ya Kuzaliwa : 7-6-1980

Umri : miaka 22

Mahali pa kuzaliwa : Voi

Jinsia : mwanamke

Hadhi ya ndoa : Nimeolewa/kapera
Nambari ya kitambulisho : 12343678

Uraia : Mkenya

Lugha : Kiswahili, Kingereza, Kikuyu
Anwani ya kudumu : S.L.P. 160D, Voi
Barua pepe : Farial@yahoo.com
Simu tamba : 8876543210
ELIMU

Chuo Kikuu cha Maseno (Shahada ya Uhasibu)
Shule ya upili ya Shimoni (Shahada ya KCSE)

1978-1387 Shule ya Msingi ya Umazi(shahada ya KCPE)
TAJRIBA
Mpaka sasa Mhasibu katika shule chekechea ya Mtakatifu Yohana

HABARI ZA ZIADA
LRAIBU
Kusoma vitabu vya‘sarufi na fasihi
Kutembelea wajane, mayatima na wagonjwa
Kuandika mashairi
AZIMID LANGU
Kupaa kitaaluma kwa kuendeleza masomo yangu hadi kiwango cha uzamifu
Kuwa mhasibu bora zaidi nchini kwa matendo na kuwapa wananchi huduma za kufaa
WAREJELEWA
Profesa Hassan Muoso,
Chuo Kikuu Kenyatta,
S.L.P.43844,
Nairobi.

Maimuna Njavu Mukota,
Shule ya Upili ya Alliance,

S.L.P. 1234,
Nairobi.



Kumbukumbu
Maelezo kuhusu yaliyojadiliwa na kuafikiwa katika mkutano.
Muundo

Kichwa (kumbukumbu za mkutano wa kamati/jopo gani, uliofanyika wapi, tarehe gani,
saa ngapi hadi gani na majira)

Waliohudhuria (mwenyekiti, katibu, mweka hazina, wanakamati)

Waliotuma udhuru kwa kutohudhuria

Waliokosa kutuma udhuru wa kutohudhuria

waalikwa

Ajenda

Kufunguliwa kwa mkutano (KUMB 3/2009)

Kufunguliwa kwa mkutano, mwenyekiti kuwakaribisha na kuwashukuru waliohudhuruia
na kumwomba ... aongoze kwa maombi.

Kusoma na kudhibitisha kumbukumbu za mkutano uliotangulia

Kusomwa na katibu, aliyependekeza na aliyedhibitisha.

Masuala yaliyotokana na kumbukumbu hizo

(a) KUMB 8/2008 ununuzi wa miti

Shughuli nyinginezo

Kufunga mkutano (KUMB 7/2009)

Mkutano uliisha saa ngapi, maombi yaliongozwa na,nani,na mwingine ukapangwa kuwa
wa siku gani.

Maneo kama walikubaliana, waliafikiana, alipendekezwayilisemekana, waliambiwa,
ilionelewa ni bora, walishauriwa, ilidaiwa, aliombayn.k.

THIBITISHO

KATIBU TAREHE........L./.. SAHIHI ...............

MWENYEKITI TAREHE .. & e SAHIHI ...............
Ripoti

Maelezo kuhusu mtu, kitu au tukio

Ripoti ya Kawaida

Swali huanzia kwa Wewe kamaskatibu wa chama...'

Muundo

Kichwa (ripoti ya kamati/jopo gani)

Utangulizi (maelezo mafupi ya jumla kuhusu chama)

Shughuli za chama (@, 11, 111)

Hitimisho (fmatumaini, mwito kwa wengine wajiunge, wajitahidi)

Ripoti imeandikwa na (jina, cheo/katibu, sahihi, tarehe)

Ripoti Maalum

Kichwa (ripoti ya jopo la kutathmini usalama barabarani)

Utangulizi/Hadidu za rejea (ripoti ilihitajika na kamati gani, uchunguzi ulifanywa
kubainisha nini, matokeo kuelezewa chini pamoja na mapendekezo kutolewa)

Jopo (majina na vyeo vya wanajopo waliohusika)

Utaratibu/ hatua za utafiti (wanakamati walifanya nini (kamati iliwahoji...ilifanya
ukaguzi wa magari, iliwapa baadhi ya wasafiri hojaji wakajaza, ilipiga picha za video,
mashauriano)

Matokeo (kamati iligundua kuwa: (a)

Mapendekezo (suluhisho la shida)

Hitimisho (ripoti imeandikwa na, sahihi, jina, cheo/katibu, tarehe 21 Machi 2011.

3. UTUNGAJI WA/INSHA ZA KISANII
michezo ya kuigiza



hadithi fupi
mashairi
mafumbo
vitanza ndimi

USHAIRI

Istilahi za Kishairi
arudhi
sheria za jadi zzinazofuatwa na watunzi wa mashairi:
kugawa shairi katika beti
beti kugawika katika mishororo inayolingana kiidadi
mishororo kugawika katika vipande
mishororo kuwa na mizani zinazolingana kiidadi (urari wa mizani)
kuwa na vina vya kati na vya mwisho vinavyotamkika kwa namna‘sawa (urari wa
vina)
mtoshelezo wa beti au beti kutoa wazo kamili
bahari
aina tofauti tofauti za mashairi k.m. ukara
ubeti/beti
kifungu katika shairi kinachojitosheleza kimaaa
mshororo
mstari katika ubeti
mwanzo
mshororo katika ubeti
mloto
mshororo wa pili katika ubeti
mleo
mshororo wa tatu katika ubeti
kimalizio
mshororo wa mwisho,ambao haurudiwi katika kila ubeti
kibwagizo/mkarara/kipokeo/kiitikio
mshororo wa mwisho ambao hurudiwarudiwa katika kila ubeti na hubeba maudhui au
kiini cha shairt:
kipande/mgao
sehemu katika‘mshororo ambayo huonyeshwa na koma na huwa na kina
ukwapi
kipande cha'kwanza katika mshororo
utao
kipande cha pili katika mshororo
mwandamizi
kipande cha tatu katika mshororo
mizani
silabi zinazotamkika katika mishororo
urari wa mizani
kuwepo kwa idadi sawa ya mizani katika mishororo
kina/vina
silabi zinazotamkika kwa namna sawa zinazopatikana katikati na mwishoni mwa
sentensi.
urari wa vina/vue
kuwepo kwa silabi zinazotamkika kwa namna sawa



Aina za Mashairi

mashairi la arudhi/ushairi wa kijadi
Ambayo huzingatia sheria za jadi za utunzi wa mashairi.

mashairi huru
Ambayo hayazingatii sheria za jadi za utunzi wa mashairi.

Mashairi ya Arudhi

Aina
tathmina (mshororo mmoja katika kila ubeti)
tathnia (miwili)
tathlitha (mitatu)
tarbia (minne)
takhmisa (mitano)
tasdisa (sita)
ushuri (kumi)

Bahari
mtiririko (mfanano wa vina vya kati na vya mwisho katika shairi zima)
ukara (vina vya mwisho kufanana na vya kati kutofautiana)
ukaraguni (vina vya kati na vya mwisho kutofautianakatika shairi zima)
kikwamba (mishororo kuanza kwa neno fulani katika shairi zima)
pindu (neno au maneno mawili ya mwisho ya kila mshororé kutumiwa kuanzia

mshororo unaofuata) k.m. kicha changu wachezea. Wachezea kichwa changu.
Tenzi/tendi (mgao mmoja, kina kimoja)
Mathnawi (migao miwili, vina viwili)
Ukawafi (migao mitatu, tumbuizo 8§,8,8)
Ngonjera (majibizano)
Malumbano (kujinaki/kuonyesha ugwiji.akimdunisha mshairi mpinzani ili kutaniana)
Msuko (mshororo wa mwisho mfupikuliko inayotangulia)
Sakarani (mchanganyiko wabahari)
Dura mandhuma (kauli/swalikatika ukwapi na mjalizo/jibu katika utao k.m. shida
zikishinda, hazishindiki. Unalolipenda, halipendeki. Unapopaenda, hapaendeki)

Gungu (mizani 12, kina kimoja cha mwisho)
Upeo (mishororoinayozidiana ki mizani)
Kikai (mizani42;4:8 au 8:4, hakuna ulinganifu wa mizani katika ukwapi na utao)
Zivindo (hutea,maana tofauti za neno k.m.
Sumbila (kila ubeti una kimalizio tofauti na beti nyingine)

Muundo/Umbo/Sura ya Nje
Kutajaidadi ya beti
Mishororo mingapi katika kila ubeti
Vipande vingapi katika kila mshororo-aina
Mpangilio wa mizani na jumla k.m. ukwapi 8, utao 8, jumla 16.

& 8
& 8
& 8
& 8

Mpangilio wa vina au kufanana, kutofanana katika shairi zima au vina vya mwisho
kufanana na vya kati kutofautiana-bahari

na ma
na ma
na ma

ka ba



Vina na Mizani

8a 8b
8a 8b
8a 8b
8 8b

Kibwagizo(linacho au halina. Kinakili kama kipo)
Majibizano (ngonjera)
Malumbano (majinaki)
Uhuru/Idhini za Kishairi
kibali mshairi alichonacho kukiuka sheria fulani.
Inkisari (kufupisha ili kuwe na urari wa mizani na vina. Aghalabu huonyeshwa
kwa matumizi ya ritifaa k.m. sikate-usikate)
Mazda/mazida (kurefusha neno ili kuwa na urari wa mizani na vinha)
Tabdila (kubadilisha tahajia ya neno bila kuzidisha au kupunguza mizanik:m.
siachi-siati)
Utohozi
Kuboronga/kufinyanga sarufi (kubadili mpangilio wa manene katika sentensi k.m.
upesi jielimishe)
Kiswahili cha kikale/ujadi (mtima, ngeu, insi, mja)
Lahaja k.m. ficha-fita
Matumizi ya ritifaa
Lugha ya Nathari
lugha ya kawaida na kimtiririko
Kutotumia koma au vipande
Kutumia maumbo ya kawaida ya maneno
Ubeti kutengewa aya moja
Kuondoa uhuru na kusanifisha lahaja na kikale
matumizi ya lugha/fani
matumizi ya maneno (kama yalivyotumiwa)
ujumbe
maudhui
dhamira
kusimanga, kustita, \kudharau, kusifu, kufunza, n.k.
Mashairi Huru
Sifa/Mbinu
urudiaji
wasienoy(takriri neno)
wa kifungu (usambamba)
Umuhimu
kusisitiza ujumbe
kutia ridhimu/mapigo fulani katika usomaji
mishata
mishtari ambayo haikamiliki. Mistari toshelezi ni mistari iliyokamilika.
sehemu za beti kuingizwa ndani
Umuhimu
ili kusisitiza
kuzifanya zionekane wazi
Ulinganishaji wa Shairi la Arudhi na Shairi Huru

Kufananisha
yote mawili ni sanaa ya ushairi



mishororo kupangwa katika beti
yametumia mbinu za lugha za namna moja
alama za kuakifisha zinazofanana
kufanana kimuundo
uhuru wa kishairi
Kutofautisha
moja ni la arudhi jingine ni huru
mishata
sehemu za beti kuingizwa ndani
kuwa au kutokuwa na urari wa mizani
kuwa au kutokuwa na urari wa vina
tofauti kimaudhui
idadi ya beti
idadi ya mishororo katika beti
vipande
kutumia alama za uakifishi tofauti
uhuru wa kishairi
MASUALA IBUKA
Magonjwa
Aina
malaria
mafua
macho
ngozi
meno
kifua kikuu
homa ya mapafu
kifaduro
zinaa (kaswede/syphilis)
kipindupindu
homa ya matumbo
homa ya mapafu
shinikizo la damu
ugonjwa wa moyo
matumbwitumbwi/machapwi
saratani
utapiadnlo
ukambi/surua
tetewanga
homa
malale
Jinsi ya Kujikinga na Magonjwa
Kula chakula chenye virutubisho vyote na madini
Kutotumia chumvi, sukari au mafuta mengi
Kufanya mazoezi
Kupimwa mara kwa mara
Kupika vyakula vizuri
Kunawa mikono na macho
Kuchemsha maji au kuyatia dawa kabla ya kuyanywa



Kutozini au kutumia kinga
Chanjo kwa watoto
Kutochangia vifaa kama vitana na nyembe na mavazi ili kujikinga na magonjwa ya ngozi.
Kulala ndani ya neti iliyotiwa dawa
Kufyeka nyasi karibu na nyumba na kutupa mikebe iliyo na maji
Kuweka dawa kwenye vidimbwi ili kuua mbu
Kutotumia vileo kama vile pombe na sigara
Kuzuia kunyeshewa na mvua na kuvaa mavazi mazito wakati wa baridi au usiku
Kukohoa au kupiga chafya mtu akiwa ameziba pua na midomo na kutotema kikohozi
ovyo
Kutubu dhambi, kujua Mungu na kuomba kwa afya ya kiroho
Ukimwi
Ugonjwa unaosababishwa na virusi vya HIV unaofanya mwili kupungukiwa na kinga
dhidi magonjwa.
Njia za Maambukizi
Uzinzi, ubakaji au ulawiti
Tohara ambapo ngariga anatumia kisu kimoja kwa watahiriwa wete
Kuchangia vifaa vyenye ncha kali k.v. nyembe, vinyoleo.n.k.
Utumiaji wa sindano moja na vifaa vya upasuati ambavyo, havijatiwa dawa au kutokoswa
ili kuua viini
Wanawake kuambukiza watoto wakijifungua
Kuongezewa damu ambayo haijapimwa au haijapimwa vizuri.
Utumiaji wa dawa za kulevya kwa kujidunga kwassindano moja
Ulevi kumfanya mtu kupotewa na utambuzi kisha kufanya ngono na mtu
aliyeambukizwa.
Kubusu mtu aliye na virusi ukiwa na vidondakinywani
Wakati wa ajali watu walio na viini wanapojeruhiwa na kutokwa na damu na inafikia
majeraha katika miili ya wasio na hiyyo viini
Dalili
Kukohoa kwa muda mrefu
Kuendesha kwa muda mrefu
Kupoteza hamu ya kula
Kukonda au kupotéza uzani wa zaidi ya kilo 10 kwa muda mfupi
Mwili kudhoofika/unyonge
Kunyonyoka nywele
Jipu Imwilint
Mwasho mkali katika ngozi
Videnda kinywani na kooni
Homa na kutokwa na jasho jingi usiku
Magonjwa ya kifua kikuu na homa ya mapafu
Saratani ya ngozi
Kuvimba shingoni
Utaahira wa akili k.v. kusahau na kutokumbuka mambo
Madhara
Jamaa kuathirika kisaikolojia wakiona mtu wao akiteseka na ugonjwa
Vifo kwa kuzidiwa na ugonjwa
Huzuni baada ya mgonjwa kuaga dunia
Watoto kuachwa wakiwa mayatima baada ya wazazi kufa
Gharama kubwa ya kugharamia matibabu
Unyanyapaa/kutengwa/kubaguliwa



Ndoa kuvunjika kutokana na lawama

Ubakaji wa watoto wa kike ili kujitakasa

Kuathiri uchumi wa nchi pesa nyingi zinapotumiwa kununulia dawa za kupunguza makali
hata za kifua kikuu

Serikali kupoteza wataalamu iliyogharamia elimu yao kulazimika kuajiri wataalamu
kutoka nje kwa gharama ya juu sana

Jinsi ya Kujikinga

Kutofanya zinaa kabla na nje ya ndoa

Walioambukizwa kutumia dawa za kupunguza makali (A.R.Vs)

Aliyebakwa kupewa dawa za A.R.V kabla ya saa 72

Kuwapa mama waja mzito wenye virusi dawa kabla ya kujifungua kukinga mtoto

Ngariba kutotumia kisu kimoja kwa watahiriwa wote

Kutumia sindano mpya hospitalini na matumizi ya dawa za kulevya

Kupima damu vizuri kabla ya kuwaongezea wagonjwa

Kupimwa kabla ya ndoa na mara kwa mara ili kujua hali ili kujikinga dhidi ya
maambukizi au kujitunza kama mtu ameambukizwa

Kutumia mipira

Walioambukizwa kutofanya mapenzi bila kinga ili wasipate vifusi aina tofauti na sugu au
magonjwa mengine ya zinaa

Kula chakula vinavyofaa na kufanya mazoezi

Kupata matibabu wakati ufaao mtu anapougua magonjwa mengine

Kumjua Mungu ili kumwamini na kumtumainia ili'’kuondoa uoga na mahangaiko na
hivyo kumwezeha mtu kuishi siku zaidi

Unyanyasaji/Udunishaji wa Wanawake na Utamaduni/Taasubi ya

Kiume

Kutorithi mali

Wanawake wajane kunyang'anywa mali na kufukuzwa

Ndoa za wake wengi (uke wenza)

Kupata watoto wengi

Kurithi wanawake

Kupashwa tohara

Kutawishwa au kunyimwa whuru wa kutoka

Kutoelimishwa eti'’kwa ‘akiolewa hatafaidi familia, atapanda wanaume vichwa au atakuwa
malaya

Ndoa za mapema/lazima zinazosababisha kukatiza elimu yake (mahari haiwezi
kurudishwa)

Kulazitnishwa kuolewa na mtu asiyempenda

Kunyimwa haki ya kusema

Kupigwa na kutusiwa

kubakwa

Kutalikiwa

Wanaume kutokuwa waminifu kwao hata kuwanyima mabhitaji na kuwapa mahawara zao

Wanaume kupuuza majukumu ya kukimu familia

Ubadhirifu wa wanaume na hali wake zao ndio walifanya kazi za kupatia hizo pesa

Kubughudhiwa

Kulaumiwa mtoto akikosekana hata mke mwingine kuolewa

Mahali pa mwanamke kuwa nyumbani au haruhusiwi kufanya kazi ofisini au kuongoza

Kulazimishwa kuvaa mavazi aina fulani na kukatazwa kuvaa aina mengine

Kufanyishwa kazi za nyumbani kama mtumwa

Kudhibitiwa na wanaume zao kwa sababu ya vivu.



Sulu

Kunyimwa ajira kwa vile akipata mimba atajikokota kazini na atahitaji likizo baada ya
kujifungua.

Ajira ya mtoto wa kike ambapo anafanyishwa kazi ya sulubu na kupewa mshahara duni

hisho

Hatua kali za kisheria kwa wanaowapiga, wanaowabaka na wanaotekeleza mila ya tohara
na ndoa za mapema

Kufanya kampeni dhidi ya mila zinazochangia udunishaji wa wanawake

Kuwashauri watoto wa kike badala ya kuwapasha tohara

Kuanzisha makao ya watoto wa kike wanaotishiwa na mila mbaya

Kumwelimisha mwanamke kuhusu haki zake

Kuhimiza wanawake kupigania haki zao

Serikali kutenga pesa za kuelimisha watoto wa kike ili kuwapa uwezo wa kiuchumi
kwani wengi hunyanyaswa kutokana na umaskini na ujinga.

Mashirika ya kutetea haki za wanawake kama FIDA na Maendeleo ya Wanawake:

Hazina ya kutoa mikopo kwa makundi ya wanawake k.v. K W.F.T

Kuwapa wanawake nafasi sawa za ajira na katika uongozi.

Kupunguza alama ambazo wasichana wanazopaswa kufikisha ili kujiunga na vyuo vya
elimu ya juu.

Kubuni sheria za kuwawezesha kumiliki mali

Jinsi Wanaume Wanavyodhulumiwa

Kupigwa

Kuchomwa kwa maji moto

Kukatwa sehemu nyeti

Wanawake kutokuwa waminifu kwao

Kutusiwa

Kutofuliwa nguo

Kunyimwa chakula

Kunyimwa unyumba kama njia yakulipiza kisasi au kumwadhibu

Kufanyishwa kazi fulani k.v. kufulishwa nguo na kupikishwa mke akiwepo hata mbele ya
wageni

Kuzomewa/ kugombezwa

Kunyimwa pesa kama hana ajira

Ufisadi

Aina

Uovu, ubaya au tharibivu.

Wanafunzi kudanganya katika mtihani

Kufanyiwa mtihani na watu wa nje

Kutoza mwanafunzi wa kidato cha kwanza pesa au chakula kama nyama ili kuwalinda.
Kujipakulia chakula kingi.

Waalimu wakuu kuitisha hongo ili kuruhusu wanafunzi wajiunge na shule zao
Kupita wengine katika foleni wanapokwenda kupata chakula au chai hata benki
Kurudishiwa bakaa/chenji nyingi dukani na kutoirejesha kwa muuza duka.
Kuokota pesa njiani na kutoulizia ni za nani

Kughushi stakabadhi za mtihani, hati za umiliki shamba

Kunakili kanda za muziki za wengine na kuziuza

Waajiri kuajiri watu wa familia zao au makabila yao

Daktari kuitisha hongo ili amhudumie mgonjwa

Polisi kuitisha hongo ili aruhusu magari ya huduma kwa umma yasiyofaa kupita
Kutohoa maziwa au kuyaongezea maji ili yawe mengi

Wenye maduka kuuza bidhaa kwa bei ghali



Kuuza bidhaa kama sukari, nyama, nafaka, gesi na mafuta ya petroli ambazo hazijatimiza
uzani unaotakikana

Madereva wanaoendea mafuta ya petroli kuuza kiwango fulani cha hayo mafuta na
kuongezea ya taa au diseli

Kuuzia watu dawa bandia zisizotibu magonjwa

Ulanguzi wa dawa za kulevya

Kuiba pesa kwa kutumia risiti bandia au kufuruisha bei za bidhaa ili pesa zilizo juu
wahusika wagawane

Kutoa ushahidi wa uongo

Kunyang'anya wajane na yatima mali zao

Uporaji wa mali ya umma k.v. nyanja za kuchezea watoto na misitu

Hakimu kuchukua hongo aididimize kesi

Madaktari kutoza wawele ada ya juu hata kuwafanyia upassuaji wasiouhitajiili wapate
pesa.

Wafanyakazi wa halmashauri za miji kujificha wanapomwona mtu akiegesha gari ili
wadai anakwepa kulipa ada ya uegeshaji ili wahongwe au walikokote gari wapate
pesa zaidi.

Sababu Ya Watu Kuushiriki Ufisadi
Tamaa ya kutajirika
Kutofahamu madhara/matokeo yake
Kukosa njia za kukimu mahitaji
Mishahara au mapato duni yasiyomwezesha mtu kukimumabhitaji yake au ya familia
Kutotosheka kwa kile mtu alichonacho
Hofu ya kupata hasara au kukosa ajira
Kutomjua mungu hivyo hawana imani
Kuzugwa au kutekwa nyara kimawazo nakuwa mtiimwa na shetani
Wengine hulichukulia kama jambo 14 kawaida tu au hali ya maisha
Imani kuwa siku hizi mtu hawezikupata chochote bila kutoa hongo
Madhara
Vifo kutokana na aajali barabarani au kutotibiwa bila hongo
Majeruhi wa ajali za ajalini wengine hulemaa wasiweze kujifanyia kazi zao
Kufutiliwa kwa matokeo ya mtihani
Kufukuzwa shulenitau chuoni
Umaskini kutokana na utoaji hongo ya pesa nyingi kisha kutopata kazi na ununuzi wa
bidhaa kwa bei ghali
Kushuka kwawviwango vya elimu wasiohitimu ipasavyo wanaporuhusiwa kujiunga na
shule¢'ama vyuo fulani
Kushuka kwa viwango vya huduma kwa umma kutokana na kuajiriwa kwa watu ambao
hawajahitimu vizuri.
Afisinza serikali kuchomwa wafisadi wakijaribu kusitiri ushahidi wa ufisadi
Nchi kurudishwa nyuma kiuchumi na kimaendeleo kutokana na pesa za miradi au ambazo
zingewekezwa katika vitega uchumi kuporwa
Kupoteza ajira baada ya kufutwa kazi kutokana na ufisadi
Familia kuteseka baada ya kupoteza ajira
Kufungwa jela kwa wanaopatikana na kosa la ufisadi
Uharibifu wa mazingira na madhara yanayoendana nao kutokana na ufyekaji wa misitu
Kudidimiza haki pale kesi inakatwa vibaya kutokana na hongo hata asiye na makosa
aweza kufungwa
Viongozi wafisadi katika mashirika na asasi kupoteza nyadhfa

Suluhisho/Njia za Kuukabili Ufisadi



Hatua kali kisheria kwa wafisadi

Kulipa wafanyakazi mishahara mizuri

Kuelimisha kuhusu madhara ya usisadi

Kufuta kazi wafisadi

Kunyang'anywa pesa au mali walizopata kifisadi

Watu kutangaza mali zao k.v. kwa kujaza fomu kudhihirisha hayo

Shirika la kukagua vipimo na ubora wa bidhaa

Majina ya wafisadi kutangazwa hadharani

Ukaguzi wa hesabu za matumizi ya pesa katika asasi za serikali

Shirika la kupambana na ufisadi

Kufumania wafisadi

Kupiga picha kwa kamera ya video wafisadi k.v. polisi wakichukua hongo
Kujifunza kutosheka kwa kile mtu alichonacho na kuishi maisha ya kiwango“chake:
Kuarifu polisi au shirika la mkupambana na ufisadi kuhusu visa vya ufisadi
Kumjua na kumcha Mungu

Dawa za Kulevya/Mihandarati
Dawa ambazo huathiri utendakazi wa mwili.
Sababu za Kutumiwa
Masurufu au kuwapa vijana pesa nyingi za matumizi
Kujipa burudani
Shinikizo la rika kwa vijana
Ukosefu wa ushauri/kutojua madhara
Matangazo ya biashara
Shida k.v. ukosefu wa ajira na mabhitaji ya kimsingi
Marafiki wabaya
Kukaa katika mazingira zinamotumiwa,
Malezi
Kuvunjika kwa ndoa
upweke
Kujitoa haya k.m. makahaba
Shida kazini
Kudanganywa zina manufaa k.m. kumpa mtu nguvu ya kufanya kazi au kuerevusha
Kujipa hisia za kuwa huru na ujitambuaji
Madhara
Magonjwa k.v.\saratani na ya zinaa
Vifo kutokanama ajali, magonjwa au dawa zenyewe
Kuiba.ili kupata pesa za kununulia dawa za
Ubakayji
Hufilist'watu kwa kutumia pesa nyingi hata kuuza au kuzikodisha mali zao ili
kuzigharamia
Jamaa kuathirika kisaikolojia wanapoona mwenzao akiKushindwa kuendelea na masomo.
Visa vya ubakaji.
Kupotoka kimaadili k.m. kuwa mwenye matusi, kupiga wengine, kuwa mgomvi hata
mzinifu.
Kuwa mchafu kama fungo k.m. kutooga, kutofua nguo, kutochanua nywele n.k.
Kuhisi mambo yasiyokuwepo (hallucination).
Wengine kushindwa kuolewa na kutoweza kupata watoto k.m. watumiaji wa miraa.
Kuvunjika kwa ndoa kutokana na kupiga mke, kutumia pesa vibaya.
Kufutwa kazi k.m. kutokana na ulevi.
Wazimu



Uhalifu
Jamaa ya mtumizi kuteseka ikimwona mwenzao akiangamia kutokana na kuzitegemea
dawa za kulevya
Mhusika huathirika kimwili na kisaikolojia
Huathiri ukuaji wa mwili na akili
Wazimu
Huathiri uwezo wa kufikiri kwa kuua seli za ubongo
Hufanya mtu kupotoka kimaadili k.m. upyaro, vita, uchoyo, uzinifu
Kuvunjika kwa ndoa
Kufukuzwa shuleni
Kufungwa jela
Kuzaa watoto ambao hawajatimiza uzani wa wastani
Kufa kwa neva na viungo kukatwa
Suluhisho
Kuelimisha watu kuhusu madhara ya dawa za kulevya
Watu kumjua Mungu
Matibabu ya kurekebisha watumwa wazo
Kujitenga na marafiki wabaya
Kutoingia katika mandhari zinamotumiwa
Maelekezo kuhusu dawa za matibabu kufuatwa ipasavyo
Kutotumia dawa za matibabu kwa matumizi mengingyasiyo,ya kutibu
Ukaguzi wa wageni na mizigo katika viwanja vya ndege
Hatua za kisheria kwa walanguzi, wauzaji na watumiaji
Kuongeza nafasi za ajira
Kukomesha matangazo ya biashara ya dawahizo
Kuandika matahadharisho katika chupa na’pakiti zavileo
Uhalifu/Utovu wa Usalama
Chanzo
Umaskini kusababisha wizi na uisadi
Dawa za kulevya kusababisha wizi au kubaka
Marafiki wabaya
Malezi mabaya
Malezi mabaya k.mymtoto akiiba na kupelekea wazazi, wazazi hawamuulizi alikotoa vitu
hivyo.
Tamaa ya mali'kufanya watu kuiba, kushiriki ufisadi, n.k.
Hasira au kushindwa kujidhibiti kusababisha kumpiga na kumuumiza mtu hata kumuua
Tamaadkubwa au uchu kusababisha ubakayji.
Chuki na wivu huweza kusababisha mauaji
Suluhisho
Hatua'kali za kisheria
Kuongeza askari kwani idadi yao ni dogo ikilinganishwa na raia
Kuunda vikundi vya kujilinda
Vituo vya polisi kuongezwa
Vitu vya thamani kuwekwa mahali salama k.m. benki
Kutotembea nyakati za usiku
Kutoendea mahali kusikofaa k.v. vichochoroni
Kuweka ua na lango
Mavazi yanayofaa kuzuia ubakaji
Kutoa mafunzo ya kujikinga
Nambari za simu za dharura za kuripotia uhalifu



Kumjua Mungu
Kuongeza nafasi za ajira

Haki za Binadamu
Kuishi
Kuingiliana/kutangamana
Uhuru na usawa
Elimu
Makazi
Afya
Kiwango cha kurithisha cha maisha
Chakula
Kuabudu
Ajira ya watoto
Kufanya kazi
Kumiliki mali
Kutunzwa uzeeni/ hifadhi ya jamii/wasio na uwezo
Kupiga kura
Kutobaguliwa
Kutoteswa kuminya habari
Uhuru wa kuongea/usemi
Kutembea na kuishi popote
Kesi kuendeshwa kwa haki
Kujitetea
Kuoa au kuolewa na unayemtaka
Utulivu k.m. mtoto au mke asipigwe ama/kuteswa
Huduma za matibabu
Jina na utaifa wakati wa kuzaliwa
Mtoto mlemavu apewe huduma maalum
Alindwe kutokana na mateso,kazi ya'sulubu na kuhusishwa vitani
Alindwe dhidi ya mila nhaitamaduni zisizofaa
Haki ya kupata burudani
Haki ya faragha/ kuhifadhi sirt zake
Asiajiriwe
asiteswe
Jinsi ya kuwalinda na kuwatunza watoto
Sheria kubuniwa za kuwalinda
Hatuakali Kisheria kwa wanaodhulumu watoto
Shirika la kupigania haki za watoto
Makao ya watoto wanaokimbia wa dhuluma
Hazina ya wizara na maeneo bunge ya kufadhili watoto maskini (bursary)
Watoto kuelimishwa kuhusu haki zao
Kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kulinda mtoto
Elimu ya bure ili watoto maskini wafaidi
Shule maalum kwa watoto walemavu
Wananchi kuchanga kusaidia watoto maskini
Makanisa kusaidia watoto yatima
Shule kuwapa watoto maskini ufadhili
Mazingira
Hali au mambo yanayomzunguka kiumbe katika sehemu anakoishi.



Jinsi Yanavyoharibiwa
Kufyeka misitu ili kupata mahali pa makazi ama kulima
Kufuga mifugo kupita kiasi
Kutupa taka ovyoovyo
Moshi kutoka katika magari na viwanda huchafua hewa
Dawa na mbolea za kemikali za kilimo huchafua udongo na maji.
Migodi kuacha mashimo ardhini ambayo hujaa maji na kuwa hatari kwa binadamu na
kizalio cha mbu.
Kelele za vyombo vya mziki, viwanda, honi za magari na ndege
mafuriko kuchanganya choo pamoja na maji safi
Taka kutoka nyumbani na viwandani kuelekezwa mitoni.
Madhara
Ongezeko la joto duniani
Mvua za gharika
Uhaba wa mvua
Ukame na njaa
Uhaba wa maji
Kufa kwa wanyama wa majini kama samaki
Magonjwa na vifo kutokana na kuathiriwa na maji machafu
Magonjwa ya mapafu kutokana na hewa chafu
Suluhisho
Kupanda miti kusiko na miti na kule misitu imefyekwa
Elimu kuhusu madhara ya kuharibu mazingira naginsisya kuyatunza Uhaba wa maji.
Kukagua viwabda na hatua za kisheria kama #vinavyoachilia taka katika mazingira
Kutumia samadi badala ya mbolea za kemikali na-dawa za kiasili kuua wadudu katika
mimea na mifugo
Kutaifisha misitu
Askari wa kulinda misitu
Kutumia kawi mbadala na ambazo hazichafui mazingira k.v. kutokana na maji na jua
Mashimo na mapipa ya’kutupa taka
Kuweka mifugo kulingana na eneo la malisho
Kutolima kando ya mito
Kutia choo cha binadamu dawa kabla ya kukiachilia mitoni
Kutumia magarifya umma
Kutumia taka’kama malighafi na kutumia vile vitu vyaweza kutumika tena
Usalama Barabarani
Vyanzo vya ajali
Madereva kutohitimu vizuri
Magari mabovu
Kutotii sheria za barabarani
Njia mbovu
Kubeba abiria na mizigo kupita kiasi
Kuendesha magari kwa kasi
Waabudu shetani kusababisha magari kupoteza mwelekeo
Kupita magari mengine bila uangalifu
Ulevi
Wenda miguu kutokuwa waangalifu wanapovuka barabara
Kutodhibiti usukani vizuri
Uchovu kusababisha usingizi
Dawa za matibabu



Abiria kutolalamika au hata kumwambia dereva aendeshe kwa kasi wafike haraka
Kuchanganyikiwa
Suluhisho
Hatua za kisheria kwa wakiukaji kanuni za barabarani
Kuondoa polisi wafisadi barabarani
Kukarabati barabara
Ukaguzi wa magari ili kuhakikisha yafaa kuwa barabarani
Kufunza madereva upya
Mikanda au mishipi ya kujifunga kuzuia kujeruhiwa vibaya na vifo ajali ikitokea
Kuweka vidhibiti mwendo
Vifaa vya kutambulia madereva walevi na kasi ya magari
Uangalifu wakati wa kupita magari mengine
Kuwa mwangalifu wakati wa kuvuka barabara
Sayansi na Teknolojia
Uvumbuzi wa umeme unaotumiwa kuangazia na kuendesha vyombo vingi
Matibabu kuwezesha watu kuishi kwa muda mrefu k.m. dawa,chanjo, upasuaji,
upachikwaji viungo, miale ya kutibu saratani, n.k.
Kurahisisha na kuharakisha usafiri k.m. magari, pikipiki,ndege, k.m.
Kurahisisha na kuharakisha mawasiliano kunakosaidia'wakati wasdharura k.m. rununu,
mtandao, nukulishi, n.k.
Upashaji wa habari kuwezesha kupata habari kutoka-kete duniani k.m. satalaiti, mtandao,
redio, runinga, n.k.
Utengenezaji bidhaa viwandani kuharakishwa kiitekana'na mitambo inazoendesha na
tarakilishi
Mimea na mifugo wanaokomaa haraka na walio fid mazao mengi
Roketi inayowezesha kwenda katika mwezi na sayari nyingine
Silaha kama bunduki za kupambana nasmaadui na wahalifu
Burudani bora k.m. sidi, video, mtandae,n.k.
Madhara
Uavyaji mimba
Mauaji ya huruma
Tishio la dunia kuangamia kutokana na silaha za nuklia na viini vinavyotengezezewa
maabarani
Uhalifu kuongezeka kutokana na wingi wa bunduki, simu na mtandao
Vyakula kutokana na mimea ina mifugo iliyokuzwa kisayanzi kudhuru afya
Wizi wa viunge vya mwili hata kuhasiwa bila hiari
Ajali za barabarani na za ndege zinazoua watu wengi
Upotoshaji kimaadili kama vile filamu chafu katika mitandao na sidi
Kutumiaiwvijusi kutengenezea viungo
Ongezeko la joto duniani kutokana na uchafuzi wa hewa
Ugaidi kutokana unaotekelezwa kwa mabomu
Simu za Rununu
Faida
Kurahisha na kuharakisha mawasilano
Kupunguza gharama za usafiri
Mtandao huelimisha na hufahamisha habari
Kutuma pesa
Kuweka pesa/akiba
Burudani k.m. nyimbo, michezo
Kupiga nduru uhalifu unapotokeo



Ajira kwa wauzaji na watengenezaji
Ushuru kwa serikali
Shajara, kalenda, kamera, kikokotozi
Madhara
Burudani kusababisha ajizi
Uhalifu
Gharama kubwa hasa kuweka chaji na malipo kabla ya kutumia kuongea au mtandao
Mtandao kupotosha kimaadili
Hutoa miale ambayo yaweza kusababisha saratani
Kudanganya katika mitihani
Kufungwa jela kutokana na arafa za vitisho na matusi

Runinga/magazeti
Burudani
Habari
Ajira kwa wanahabari na watangazaji
Matangazo ya biashara
Kufunza maadili k.m. michezo ya kuigiza na vichekesho.
Kutuwezesha kufahamu sehemu nyingine za nchi na dunia
Kuelimisha k.v. vipindi vya fasihi
Utalii
Kuangazia sehemu na watu wenye shida
Kukuza lugha
Kukuza uzaleno
Madhara
Ajizi
Kupotosha kimaadili
Filamu ziazohimiza watu kuwa wazinifur
Matangazo ya vileo
Kuenezea chuki na propaganda
Kuiga utamaduni wa kigeni usiofaa k.v. mavazi, talaka
Gharama ya kununulia
Kutopata muda wa kushauri watoto na kuomba
Wanafunzi kutosorma,jioni
Mke na mume kuteongea kujadili mwelekeo wa familia
Wanaume kuchelewa kurudi nyumbani usiku wakitazama mpira
Migogoro kwankutaka kutazama vipindi tofauti
Kelelema usumbufu kwa waliolala

Utalii
hali ya Kusafiri mbali ili kuvinjari au kufurahia mandhari
Faida
Fedha za kigeni
Ajira katika hoteli, udereva, n.k.
Uhifadhi wa mazingira
Kuboreshwa kwa miundo msingi
Mapato kwa serikali kutokana na ada ya kuingilia mbugani na kodi za mikahawa
Amani na maelewano nchini na duniani
Kuhifadhi mila na tamaduni zetu
Kupa nchi umaarufu duniani
Maeneneo kame kuweza kutumiwa ipasavyo kama kivutio chao
Soko kwa mazao ya kilimo



Kuwapa wauzaji vinyago mapato
Ubaya
Magonjwa k.v. ya zinaa
Matumizi ya mihandarati
Tabia zisizofaa k.v. Usenge zinazovunja ndoa na kueneza magonjwa kama ukimwi
Upuuzaji wa miradi ya maendeleo serikali ikijengea watalii hoteli za kifahari na viwanja
vya ndege ambavyo hutumika kwa nadra sana
Kusababisha watoto kuacha shule ili wawe wanawaelekeza wapate pesa
Kuhimiza mauaji wa wanyama kwa kununua pembe na ngozi
Kelele za magari yao husumbua wanyama na kukanyaga na kuharibu lishe yao
Jinsi ya kuvutia watalii zaidi
Kudumisha usalama
Kuimarisha miundo msingi
Kutangaza nchi na vivutio nje
Kupunguza malipo katika hoteli za watalii
Kufahamisha wananchi kuhusu vivutio kupitia vyombo vya habari
Kuongezea wafanyakazi mishahara ili kuweka akiba waweze kuzuru,magneo yenye
vivutio
Kuwapa wafanyakazi likizo ya kutosha
Umaskini
Suluhisho
Kuongeza nafasi za ajira
Kutoa mikopo rahisi kulipa
Kupunguza bei ya pembejeo
Elimu ya bure
Kupigana na ufisadi
Upangaji uzazi ili kupunguza idadi ya;watu
Bei bora ya mazao ya kilimo
Kazi kwa vijana

Ukeketaji
Sababu

Kupunguza tamaa
Njia ya kukomaa
Mila na tamadunt
Madhara
Kifo kwa kutokwa na damu sana
Uenezaji wa magonjwa
Shida,wakati wa hedhi na kujifungua
Ndea \kuvunjika
Kibali cha kujiingiza katika myenendo isiyofaa
Utengano kati ya waliotahiriwa na ambao hawajatahiriwa -migogoro
Kuzua utabaka baina ya waliopashwa na wasiopashwa tohara
Suluhisho
Hatua za kisheria
Elimu kuhusu madhara
Mawaidha kwa wasichana
Makao ya watoto
Njaa
Kilimo cha unyunyizaji maji



Kupunguza bei za pembejeo
Njia bora za kuhifadhi mazao
Mimea na mifugo inayokomaa haraka
Utumizi wa samadi na mbolea
Kuelimisha wakulima kuhusu kilimo bora
Kutayarisha mashamba mapema
Serikali kununua mazao ya wakulima na kuyahifadhi
Dini
Uzuri
Kufunza maadili
Kusaidia maskini
Kuanzisha shule na hospitali
Ajira kwa padri, kasisi n.k.
Kuandaa watu kwa maisha baada ya kifo
Kufariji/kuliwaza wenye dhiki
Ubaya
Tamaa ya pesa
Biashara
Ubakaji wa watoto
Kuuza uponyaji
Nyingine kutosaidia wenye shida
Vita/jihadi
Kuruhusu waovu bora watoe pesa
Kutoenda hospitalini
Kuendeleza maovu k.v. uzinifu, ushirikina, uabudu shetani, n.k.

Maasi ya vijana
dawa za kulevya
shiniko la kikundi
filamu mbaya
kudhibitiwa kupita kiasi
kukosa nidhamu
malezi mabaya/udekeézaji
kubomoka kwa msingi,wa jamii
Ufukara kusababisha kujiunga na makundi haramu
Kukata tamaa
Kutumiwa vibaya na wanasiasa
Suluhisho
Kujiendoa kundini
Kuimarisha uchumi
Kuwashauri vijana
Kujenga udhabiti wa jamii
Kuwaadhibu kulingana na makosa yao
Vijana kujisaka na kujikosoa
Vijana kumjua mungu
Uhuru wa kadiri
Uongozi bora
Malezi bora
Kuongeza nafasi za ajira



Umoja na Utangamano katika Familia
Kuheshimiana
Utiifu na unyenyekevu
Kuwa na usemi
Kuvumiliana na kusameheana
Uaminifu na kuaminiana
Kutochagulia watoto taaluma na wachumba
Wazazi kutolazimisha watoto taaluma au kozi wasizotaka
Kutumia pesa vyema bila ubadhirifu
Kutopendelea na kulinganisha watoto kiuwezo
kutotumia dawa za kulevya
Kuomba pamoja
wazazi kutopendelea watoto fulani
Baba kutimiza majukumu yake ya kukimu jamii
Kutodhibiti mke na watoto kupita kiasi
Uadilifu
Kushiriki kazi

Mambo yanayoathiri utaifa/umoja na utangamano/amani

Ufisadi k.v. kuajiri watu kimapendeleo
Ukabila
Viongozi kueneza chuki
serikali kutoakisi uwakilishaji wa taifa zima
Usalama kukosekana
Ukosefu wa ajira
Matamshi mabaya ya viongozi
Kupanda kwa gharama ya maisha
Majanga ya kiasili
Kutojenga miundo msingi kwa usawa
Kupendelea maeneo fulani katikayjugawaji wa raslimali
Ukimbizi wa ndani kwa ndani
Ubomoaji wa nyumba
Suluhisho
Lugha ya taifa
Kukabiliana na“ufisadi
Usawa katika ugawaji wa raslimali
Kuelimisha kuhusu umoja wa kitaifa
Tamasha zakitamaduni
Kutalii sehemu nyingine za nchi
Ndoa\za makabila tofauti
Serikali ya muungano
Viongozi wachochezi kuchukuliwa hatua kisheria
Matatu
Faida
Kurahisisha na kuharakisha usafiri
Ajira
Ushuru
Biashara
Huduma za dharura

Madhara



Ajali

Wizi

Ufisadi wa polisi kuongezeka
Kuongeza nauli ghafla

Ujeuri wa madereva na mataniboi
Kuchelewesha watu njiani

Magazeti
Habari za taifa na kimataifa
Kuelimisha k.m. kuhusu afya
Kuburudisha k.m. vibonzo
Matangazo ya biashara
Ajira k.m. wahariri, wauzaji
Mapato kwa serikali
Kutangaza nafasi za ajira
Elimu k.m. uchambuzi wa vitabu vya fasihi na mashairi
Hutumiwa kufungia bidhaa
Ubakayji
Sura mbaya
ulevi
Ulemavu
Unyonge wa kiakili
Kushindwa kudhibiti jicho na tamaa za mwili
Njaa ya kimapenzi
Kisasi
Kujihisi duni
Kisomo duni
Mavazi
Athari
Waliobakwa huathirika kisaikolojia
Kujikosea heshima na kujthisi.mchafu
Magonjwa ya zinaa
Mimba zisizotakikana
Vifo
kujeruhiwa
Kupoteza imani na wanaume/wanawake
Kutengwa
Kufungwa jela

3. UTUNGAJI WA KISANII
Mashairi mepesi (huru/arudhi)
Hadithi fupi
Vitendawili
Mafumbo/chemshabongo
Vitanza ndimi
Michezo ya kuigiza
Mambo ya Kuzingatia katika Uadishi wa Insha
maagizo
Usijibu swali usilolielewa
Uandishi mzuri wa nambari ya swali unalofanya
Kuandika vidokezi



Kuandika kila hoja katika aya yake

Kuanzia aya kwa njia tofauti

Lugha sahili

Miundo tofauti ya sentensi

maudhui

muundo

Kichwa kwa herufi kubwa, kipigwe mstari na kisizidishe maneni sita

Upatanisho/uwiano za kisarufi

Tahajia/hijai

Kuakifisha

Mtiririko

Uhalisi

tafsiri ya moja kwa moja k.m. kurudisha mlango, mguu wa gari, kutoa/ktiweka nguo

Maadili (lugha na mawazo safi na mtazamo wa kusaidia taifa)

Urefu

Uasilia (utungo wako si kurejelea vitabu vya fasihi)

Usafi (mwandiko unaosomeka na ambao haujapigwapigwa mistari na kufutwa)

Tamathali za usemi

Msamiati na tamathali zinazokubalika wala si za kupachika. Usitumie msamiati wa
kishairi k.v. mtima, ja, n.k.

Kutofupisha k.v. k.m., n.k., Bi.

Kutumia kistari ikiwa neno linaendelea katika mstati waypili na kutokata silabi

Herufi f, u, 1,j, m, 1

Kutaja na kueleza kikamilifu

Kukamilisha maneno

Kutotenganisha sehemu za neno k.m. walilo zungumzia, walioenda

Kutounganisha maneno k.m. kwasababugni mimi

Mdokezo kuoana na maneno yake:

Usiongeze maneno kwenye dondoo la kumalizia.

Kutoweka dondoo ni kupetoka

Kusoma insha baada ya kuandika

4. UANDISHI WAKAWAIDA

Ufahamu
Kuelewa
Kuandika idadi,ya hoja kulingana na alama
Hoja kwa muhtasari
Andika hojawulizo na uhakika nazo kwanza
Kuetodhesha hoja kwa nambari wala si kistari
Jibu lililokamilika
Kutoa'majibu kutoka katika ufahamu si fikra zako
Maana za maneno kama yalivyotumiwa kwa muundo ule ule

Muhtasari/Ufupisho
Kutoa mawazo makuu huku kiini cha taarifa kikidumishwa.
Hatua
Andika nambari za aya
Soma makala
Elewa swali
Andika mambo muhimu ukizingatia swali ukiondoa maneno yasiyo muhimu
Usibadilishe chochote hata kama unatakiwa kutumia maneno yako



Andika hoja kikamilifu

Andika nakala safi ukizingatia mtiririko
Epuka viunganishi vingi

Zingatia idadi ya maneno uliyopewa
Zingatia kanuni za uandishi

Piga mshazari nakala chafu

Matumizi ya lugha
Kuzingatia sehemu za swali
Sehemu zinazobadilika
Kuzingatia neno moja moja
Kuzingatia hatua au mbinu
Kutojibu maswali kwa pupa
Kusoma jibu ili kusahihisha makosa
Kuelewa swali k.m. tunga sentensi moja, eleza maana
Tunga sentensi fupi
Kuonyesha neno, fungu la maneno au kiambishi unachotumia kutunga seéntensi
Kubainisha (eleza kikamilifu kwa kuandika neno au maneno na_jina lake)
Tahajia k.m. yabwa, kitendo
Isimu jamii
Kutaja, kueleza na kutoa mifano
Fasihi

Kufikiri ili kuelewa swali

Usijibu maswali zaidi ya manne. Kama jibu halikutidhishi, lipige mshazari

Maagizo (swali la kwanza ni la lazima, usjjibu maswali mawili kutoka sehemu moja

Chagua maswali utakayoweza kujibu na kupata hoja nyingi

Andika nambari vizuri

Usiandike hoja nyingi kuliko alama

Andika hoja ulizo na uhakika nazo kwanza

Hoja kwa aya moja

Kutaja, kueleza kikamilifu'nadkuthibitisha kwa mifano kutoka kitabuni (kutaja alama
moja, kueleza mbili)

Usirudie hoja kwa njia\tofauti

Kutochanganya wahusika

Kusoma vitaby maranyingi ili kujua dondoo limetolewa wapi

Maswali yaddondoo (msemayji, anayeambiwa, wapi, lini)

Maswalidya kujadili

Swalila methali

kulinganisha



