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UFAHAMU, UFUPISHO, MATUMIZI YA LUGHA NA ISIMU JAMII
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(Hati ya kuhitimu kisomo cha sekondari Kenya (K.C.S.E)

MAAGIZO KWA MTAHINIWA

+« Jibu maswali yote.

« Majibu yote yaandikwe katika nafasi zilizoachwa katika kijitabu hiki cha maswali.
+« Tumia hati safi.

KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE

| Swali | Jumla | Tuzo |
1 15 I |
|2 15 I |
3 | 40 | |
E | 10 I |
| JUMLA | 80 I ]

1. UFAHAMU (Alama 15)

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali

Huku ulimwengu unapoingia katika teknologia ya tarakilishi na sera ya utandaridhi,
ukweli wa mambo ni kuwa akina mama wamezinduka. Suala la usawa wa kijinsia limeanza
kushamiri kote duniani na ole wake mwanamume yeyote ambaye hajawa tayari kutembea na
majira. Lakini hebu tuchunguze jambo hili kwa makini zaidi.

Usawa wa jinsia ni nini? Usawa wa kijinsia ni usawa wa binadamu wote; wawe wake
au waume. Usawa huu unapaswa kudhihirika katika kugawa nafasi za kazi, utoaji wa elimu,

nafasi za uongozi na nyanja nyinginezo zozote za maisha.
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Ubaguzi wa aina yoyote ile hasa dhidi ya mwanamke ni jambo linalokabiliwa na vita
vikali sana ulimwenguni kote.

Dahari na dahari, hasa katika jamii za kiafrika, kumekuwa na imani isiyotingisika
kuwa mwanamke ni kiumbe duni akilinganishwa na mwanaume. Kwa hivyo mwanamke
amekuwa akifanyiwa kila aina ya dhuluma ikiwepo kupigwa, kutukanwa, kudharauliwa,
kunyimwa haki zake, kunyimwa heshima na mambo kama hayo. Lakini je, ni kweli kuwa
mwanamke ni kiumbe duni asiyefaa kutendewa haki?

Tukichunguza jamii kwa makini tunaweza kuona mara moja kuwa hivyo ni imani
potofu isiyo na mashiko yoyote. Ukiimulika familia yoyote ile iliyopiga hatua kimaendeleo,
uwezekano mkubwa ni kuwa mume na mke wa familia inayohusika wana ushirikiano
mkubwa. Mume anamthamini mke wake na hadiriki kufanya maamuzi muhimu yanayoweza
kuathiri maendeleo ya familia bila kumhusisha mke. Mume kama huyo huketi na mkewe,
wakishauriana na kufikia uamuzi bora.

Tukitoka katika muktadha wa kifamilia na kumulika ulimwengu wa kazi iwe ni katika
afisi za kiserikali au kwenye makampuni binafsi, ukweli ni kwamba kiongozi yeyote yule
aliyefaulu katika usimamizi wake mara nyingi huwa na mke nyumbani ambaye
wanashauriana kila uchao kuhusu kazi anayofanya hata kama mke hafanyi kazi mahali pale.
Hisia na mawaidha anayotoa mke kwa mume wake ni tunu na huenda asiyapate kwingineko
kokote hata katika vitabu vya kupigiwa mifano. Hil ni mojawapo ya sababu ambayo
huwafanya viongozi wa nchi mbalimbali kupenda sana kuwatambulisha wake na familia zao
waziwazl kwa vile wanajua kuwa jamii inathamini sana msingi wa jamii. Kiongozi ambaye
hana mke au familia au yule ambaye mke wake hatambuliki, hutiwa mashaka na jamii hata
kama ni kiongozi aliye na azma ya kushikilia kazi ngumu ya kuongoza umma.

Tukirudi nyuma kidogo na kupiga darubini mataifa ya mbali, tunaweza kuwaona
wanawake mashuhuri walio uongozini ambao hadi waleo unapigiwa mfano. Wanawake
mashuhuri waliotoa uongozini ambao hadi waleo unapigiwa mfano. Wanawake hao
walisimamia mojawapo ya mataifa yenye uwezo na ushawishi mkubwa zaidi duniani. Ingawa
wengl wao sasa wameng atuka, uongozi wao bado unakumbukwa hata baada ya miaka mingi
ya wao kuamua kupumzika, Mifano ni kama: Bi Margaret Thatcher aliyekuwa waziri mkuu
wa Uingereza, Bi Bandranaike wa Sri Lanka, Golda Meir wa Israel na wengine wengi katika
mataifa kama Indonesia, Ufilipino, Bangladesh, Pakistani na kwingineko.

Katika kufikia tamati, tunapozungumza kuhusu jinsia, hatuna budi kugusia kitafsili
masuala nyeti. Kwanza, imani ya kushikilia kikiki tamaduni zisizofaa, ni jambo linalofaa

kuchunguzwa kw makini. Kwa mfano, kuna badhi ya jamii ambazo humlazimu mke
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kurithiwa baada ya kifo cha mumewe. Vile vile baadhi ya jamii za kiafrika zinashikilia kuwa
mwanamke hana haki ya kurithi. Kutokana na imani hii, wanawake wengi huishi maisha
ya taabu baada ya kutengana na waume zao kwa vile hawana haki ya kurithi chochote
kutoka kwa wazazi wao hata kama wazazi hao wana mali nyingi kupindikukia. Mali ya
wazazl ni haki ya watoto wa kiume wala s1 watoto wa kike! Hili ni jambo la kusikitisha mno.
Isitoshe, wanawake hukumbwa na kizingiti kingine wanapojaribu kumiliki mali ya
waume zao baada ya waume hao kukata kamba. Sababu ni kuwa, baada ya hao wenda zao
kuwekwa kaburini, vita vya umiliki wa mali huanza mara moja na mwishowe yule mke
maskini hujikuta hana hata mahali pa kulala sembuse mali waliyochuma na mali yake yote
kunyakuliwa na aila ya mumewe . Jambo hili linaonyesha namna tulivyoachwa nyuma na

uhalisia wa mambo. Ni lazima jamii izinduke na itoke kwenye kiza hiki chenye maki nzito.

MASWALI
(a) Ina maana gani kusema kuwa wanaume hawana budi “kutembea na majira?”

(alama2)

(b) Kabla ya uzinduzi huu kuhusu usawa wa kijinsia, wanawake wamekuwa wakitendewa

dhuluma za kila aina. Taja tatu. (alama 3)

(c) Je, ni kwa nini viongozi wengi hupenda kujitambulisha na familia zao? (alama 2)

(d) Je, unaamini kuwa hisia na mawaidha anayotoa mke kwa mume wake ni tunu na

huenda yasipatikane kwingineko? Fafanua (alama 2)

(e) Je licha ya kunyimwa haki yake ya kujiamulia, ni matatizo yapi mengine yanayoweza
kumukumba mke anayelazimishwa kurithiwa? (alama 3)

() Eleza maana ya maneno yafuatayo jinsi yalivyotumiwa katika muktadha. (alama 3)
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MUKHTASARI (Alama 15)
Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yatakayofuata.

Binadamu hupenda kujivika vilemba vingi mno.Tunapenda kuheshimiwa na
kutukuzwa na kila mtu. Tunapenda kuombwa ushauri na wote ambao wanahitaji ushauri!
Tunapenda kutambuliwa popote tuendapo.

Watu wengi hukataa kufanya jambo la halali kwa kuhofia kuitwa wajinga. Mfano
mzuri ni pale ambapo mtu amekosea kidogo katika kutenda jambo; utaona kuwa mtu huyo
anaona ugumu wa kuomba radhi au samahani ati kwa sababu ataonekana mjinga.

Je, ni mara ngapi mkurugenzi ameita mkutano na katika barua yake akatisha
kuwaadhibu watakaochelewa na mwishowe ni yeye mwenyewe anayechelewa? Tena huwa
haombi msamaha. Ataulaumu usingizi uliomchukua, au gari lililomleta.

Aghalabu tunapowakuza watoto wetu, tunawafunza maadili mema. Tunawahimiza
wale wadogo kwamba ni vizuri kuomba radhi kwa wakubwa wako unapowakosea. Lakini
kumbuka kwamba kukosea ni kwa binadamu wote. Mtu anaweza kukukosea kwa makusudi
au kwa bahati mbaya. Kwa hivyo tunapaswa kufahamu kwamba, tunapofanya makosa ni
lazima tuombe msamaha, iwe ni kwa wakubwa au kwa wadogo, ili kuondoa kero.

Waja wengi huogopa kusimama mbele za watu na kuwasilisha au kutenda jambo
fulani. Kisa na maana, mtu hataki kutenda jambo fulani halafu akosee. Hajiamini na
anaogopa kuwa huenda watu wakaona kasoro yake. Lakini kumbuka, kukosa njia ndiko
kuijua.

Huenda ikawa watu wanajadili maswala ibuka kama vile ufisadi, kuavya mimba,
matumizi ya dawa za kulevya, ukimwi, uzuiaji wa kizazi na kadhalika... labda huyaungi
mkono maoni ya watu wengine kwa sababu ya imani na maadili yako. Hata hivyo, hutaki
kusimama ukatoa msimamo wako mbele za watu ingawa dhamiri yako imekwazika. Baadaye
utasikika ukiwalaumu watu wengine ilhali ulikataa kusimama na kutetea msimamo wako.

Wengi wetu hujichukua kuwa watu muhimu sana. Wanaona kuwa sherehe au
mkutano wowote hauwezi kufaulu ikiwa wao hawako. Wanapokuwa kwenye hiyo mikutano

wao hutaka watambuliwe. Hupenda majina yao yatajwe. Haya huwaridhisha , lakini swali ni
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je, kuwepo kwao ni muhimu kiasi hicho? Kumbuka kwamba mkutano ungeendelea vizuri bila
kuwepo kwao. Kwa hivyo, tusiwe watu wa kutaka kutambuliwa kila tunapoenda mahali. Pia,
tusilalamike ikiwa hatukuhusishwa katika jambo fulani.

Unaposhuhudia jambo fulani, kama wizi au ajali, usiwe na woga wa kutoa usaidizi
kwa kutoa ushuhuda. Wengine hata huogopa kutoa usaidizi huo, hata kwa manusura wa ajali
za barabarani, eti kwa sababu wanahofia kuitwa mahakamani kutoa ushuhuda. Kuna shida

gani kuenda kusema yale uliyoyashuhudia bila kuongeza au kutoa chochote?

MASWALI
a) Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza hadi ya nne.(maneno 60) (alama 7)
Nakala chafu:
Nakala safi:
b) Fupisha aya nne za mwisho. (maneno 50) (alama 8)

Nakala chafu.

Nakala Safi.

MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
a. Taja tofauti iliyopo kati ya sauti /f/ na /v/ (alama 1)

b. Andika sentensi ifuatayo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi ya
mlazo: (alama 1)

Binadamu hawezi kumuumba mwenzake.

c. Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kisawe cha neno lililopigwa mstari:
(alama 1)

Mtoto mwenye hamaki hawezi kuelewa maagizo.
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Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayewatii

wazazl wake.

m. Ainisha viambishi awali na tamati katika sentensi: Anikumbukaye (alama 2)
n. Kanusha kwa udogo: Mwizi aliiba kikapu na ng’ombe. (alama 2)
0. Andika umoja wa sentensi: (alama 1)

Kwato za wanyama hutufaidi.

p. Andika kwa wingi : (alama 4)

Wimbi hilo la maji lilimhofisha mvuvi akashindwa kutupa wavu wake majini.

q. Andika katika hali ya kutendewa: (alama 2)
Kuku hawa wamemsumbua Sabina kwa muda mrefu.
r. Tumia sentensi moja moja kubainisha tofauti kati ya sentensi sahili na sentensi

ambatano (alama 2)

s. Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mistari au mishale:

Mwanasiasa aliyewapuuza wanaeneo bunge lake amekomelewa. (alama 4)

t. Andika katika usemi wa taarifa. (Alama 2)
“Karibu Bakari, tafadhali kaa”, Maimuna alisema. “Asante, je, habari za nyumbani?”

Bakari aliuliza.
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u. Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sentensi uliyopewa: (alama 1)
Mpishi amempikia mgeni wali vizuri.

ISIMUJAMII (Alama 10)
(a) Taja nadharia zozote mbili zinazohusiana na chimbuko la lugha ya Kiswahili. (alama 2)

(b) Kwa kutolea mifano, eleza sifa zozote nne za kimsingi za sajili inayoweza kutumika

darasani. (alama 8)
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