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MWONGOZ0O WA CHOZ LA HERI
Uhakiki wa
1. Jalada/rangi
2. Anwani
3. ploti
4. Maudhui
5. Wahusika
6. Wamathali za usemi
JALADA LA RIWAYA YA CHOZ LA HERI.
Jalada ni sehemu iliyoko juu ya kitabu hasa huwa ngurmu na mambo yaliyo muhtasari Wa kile msomaji anataraji ndani.
Jalada huwa kuwili yaani, jalada LA mbele na LA nyurma. Kunavyo vipengele muhimu hasa rangi za michoro na
maandishi.
MICHORO.
Kuna michoro ifuatayo kwenye riwaya hii:
MCHORO WA USO.
> Uso upo wa binadamu hasa. Mchoro huu ni waz kuwa ni wa MTU wa asili ya kiafrika kwani rangi yake ni waz.
» Wakati mchoro kama huu umetumika, unaashiria undani wa kaz. Ina maana kuwa, ndani mwa riwaya tutargjie
kukumbana na wahusika ambao ni waafrika. Japo kwawezatokea wale wa kizungu lakini kiasi finyu sana.
» Mchoro wa kiafrika hivi pia unamaanisha mandhari ya kazi nzima yamesheheni bara la Afrika.
MCHORO WA JCHO.
v"Hili ni jicho lililoko kwenye ule uso wa binadamu, hivyo basi ni wazi kama mchana kuwa ni jicho la mtu mwafrika.
v Mbonajicho mojailhali binadamu wa kawaida anafaa awe na macho mawili?
v" Kuna uwezekano mwandishi alilenga sehemu moja ya HERI wala sio SHARI na HERI!
v" Hivyo ni waz hakutaka tuzingatie sehemu ya mateso au matatizo I1a sehemu ya werma, ufanisi, haki ambavyo kwa
pamoja vinamwacha mhusika mlengwa akiwa hana budi ila kulia choz la heri.
KOPE NA NYUZ ZA JCHO.
Rangi yake ni nyeusi waz kuwa ni za MTU mwafrika na ni yule wa kawaida asiye na uigaji wowote.
Jingi ilivyo kwa nyuz kuzuia jasho (chungu kama chumvi) kuteremka jichoni ndivyo kijazanda imaanishavyo kuwa
mtetezi wa mwafrika ni mwafrika mwenyewe.
Na piailivyo kikawaida kwa kope kuzuia vurmbi kuingia machoni, ndivyo ilivyo tena mwafrika kujizuia mwenyewe dhidi
ya machafuz ya hali yoyote aidha ya ndani au nje
CHOZ
v Choaz hilo ndilo CHOZI LA HERI kwani ndani mwake kuna mchoro wa watu watatu wanaoonekana wakicheka.
v" Cheko hilo huenda ndilo sababu la CHOZI hili kutoka na kama ni kicheko kisababishi, basi haina tatizo kuamini
kuwa ndilo CHOZI LA HERI!
MCHORO WA WATU WATATU.
Mchoro huo upo kwenye choz.
Watu ni watatu armmbapo wa kiurme ni wawili huku wa kike akiwa peke yake.
Maana waz ni kuwa, jinsia zote Zimezingatiwa kitabuni isipokuwa jinsia ya kiume imepewa nafasi kuu na kike
nafasi ndogo.
+  Ikumbukwe kuwa, hali hii inaashiria ubabedurme au taasubi ya kiume armmbapo wanaume wanapewa nafasi kubwa
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zaidi ya wale wa kike.

+ Hivyo basi, ni vyema sote tutaraji migawanyo ya kijinsia kiwango fulani ndani mwa riwaya.

++ Mchoro huo pia unaonyesha waz kuwa wote wameshikana nyongani kwa ukaribu sana...hii ni isharakuwa
wahusika waafrika ndipo wapate HERI, lazima walikuwa wameSHIRIKIANA na KUUNGANA pamoja kihali na
kijinsia

+ Mchoro huo huendainahalisi kuwa watu hawa watatu ni Uy, Dick na Mwaliko. Walifurahi nno walipokutana
wote katika hoteli ya Majaliwa. Riwayani, Umu na Dick walikimbia wote kwa pamoja na wakamkumbatia ndugu
yao Mwaliko na huku wakaanza kulia na kutokwa na mechoz ya farajaheri.

¢ Kwa ujumla michoro kwenye jalada la riwaya ya CHOZI LA HERI ni jazanda ya nini tutargji ndani mwake

RANGI NA MAANA ZAKE

Kwenye jalada la CHOZI LA HERI kunarangi hiz;
NYEUSI

1) Nyeus ni isharaya MTU Wa asili ya kiafrika. Hii ina maana kuwa, mazingira na wahusika ndani ya riwaya Hii ni
yenye asili ya Kiafrika.

2) Pili, rangi nyeusi inaashiria matatizo au shida. Hivyo basi rangi hii imetiwa jaladani kutudokezea kuwa lazima
wahusika kwenye riwaya wanakumbwa na shida au matatizo fulani kwenye safari ya uhusika wao kitabuni.

3) Tatu, rangi nyeusi inatumika Kwa maana ya mauti au vifo. Kawaida ya maishailivyo ni kwamba, hata mazishini watu

huvalia mavazi meusi kama ishara ya meombolezo hasa kuhusiana na kifo. Hali ni hivyo kitabuni kwani wahusika
wapo wafao kutokana na sababu mbalimbali.

4) Nng rangi hii yatumika kumaanisha Giza au usiku. Haya ni mgjira kwenye nyakati za saa hasa baada ya mchana.
Jinsi giza au usiku uogopwavyo Kwa maovu na hatari fulani, ndivyo kitabuni tutaraji uoga miongoni mwa wahusika
na madhila pia kutendeka hasa mgjira ya usiku kitabuni.

5) Tano, weusi ni isharaya siri! Siri ni mambo yasiyotamanika kujulikana Kwa watu au kwa wale wasiohusika kwayo.
Mara nyingi ni NJAMA au siri tu. Hivyo, tutargji kukumbana na siri si haba kitabuni baina ya wahusika na njama za
hapa na pale!

NYEKUNDU

a) Kwanza, huashiria hali ya hatari au onyo! Rangi hii inamaanisha ndani ya riwaya hii tutargji hatari mbalimbali
pamoja na onyo kadha wa kadha. Wale wameanza au wamekisoma hiki kitabu mtabaini kuwa Bw. Ridhag,
analazimika kutoka kwao na jamaa yake kutokana na vitisho na hatari ya kupoteza uhai hata akawa amepoteza
mkewe, wanawe na mkazamwana.

b) Pili, ina maana ya damu au ngeu. Kitabuni kuna uhusiano wa kinasaba au kiukoo ambayo sote twajua ni uhusiano
wa KIDAMU! Zaidi, kuna umwagikaji wa damu...watu wanauawa hasa kwa ghasia zitokanazo na siasa.

©) Tatu, rangi hii piainaashiria mapenz. Riwayani, yapo mapenz ya huba yapelekeayo wahusika kadha wa kadha
kuoana. Pia, kunao wanaoonyesha au kudhihirisha mapenz kwa kushirikiana na kusaidia wenzao kwa hali
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mbalimbali.

NYEUPE

a) Kwanza, inamaanaya AMANI! Tunataraji kitabuni kudumu amani aidha kabla au baada ya hali fulani. Ni kweli na
waz kwarmba hakuwezekani kuwapo na CHOZI LA HERI bila AMANI kuwepo miongoni mwa wafurahiao.

b) Pili, humaanisha hali sawa au shwari. Hivi ni kumaanisha eti hali hata kama yaweza kuwa mbaya vipi kitabuni lazima
tutargji wemg, utulivu na hali shwari aidha kabla au baada ya hali mbaya au ya machafuko. Licha ya mambo
kuwaendea vibaya wahusika wengi riwayani, hatimaye nmna amani ya kudumu.

UDHURUNGI.

e Hii rangi inatumika mara nyingi kumaanisha utgjiri au ubwanyenye. Hali waz kweli kitabuni lazima mna wale
washikilia vyormbo vya uchumi pamoja na wenye kumiliki vijasiriamali. Hao ni matgjiri ammbao utgjiri wao na maisha
yao ndio ukweli wa rangi hii, UTAJIRI!

MANJANO.

e Inameanaya TUMAINI. Jinsi wengi tujuavyo huwa na hiyo maeana ya tumaini au Kitabuni, japo wahusika wana pitia
mateso matatizo na bali mbaya, kupo wahusika watakaokuwa na ari ya kuona kesho yao njema licha ya kuwa hali
mbaya wakati huo. Tumaini hili, ndio uti wa mgongo wa kuona kesho Leo na kuipangia werma hata kama Leo hio ni
mbaya.

e Jinalake mwandishi liko maeneo yayo hayo na limeandikwa kwa rangi ya manjano. Rangi hii pia huashira ukomavu.
Mwandishi wa riwaya hii ni mwenye tgjriba pana. Amekomeaa katika uandishi wa kaz za fasihi. Masuala
anayoyaangazia ni yale yanayoiathiri jamii yake. Ametumia mtindo unaoashiria upeo wa ukomavu wake.

KIJANI KIBICHI

» Maanayarangi hii ni uhai na rutuba. Riwayani yamo maeneo yaliyo na rutuba yanayotoa mezao mengi. Katika eneo
la Msitu wa Heri alikoishi Ridhaa kwa miongo mitano, mwanzoni kulikuwa kama jangwa la Kalahari lakini Ridhaa
alihakikisha kuwa kijiji hiki kimepata mgji ya mabomba hadi eneo zima likatwaa rangi ya chanikiwiti. Miti mingi
kama Miambakofi, mivule na miti mingine kapandwa. Maeneo mengine yaliyokuwa na rutuba ni kama Msitu wa
Marmba. Watu waliogura makwao walipohamia hapa walikata miti na kupanda vyakula kama mahindi ambayo
yalifanya vizuri nno.

SAMAWATI

e Buluu.Sote twajua kuwa rangi hii ni ya mbingu(SKY) ilg, rangi yake hutokea kwenye suraya mgji hasa ziwa au
bahari! Ujumla, twaita rangi yake maji samawati...na hii ina maana kuwa mgji ni uhai. Sina shaka, hakuwez kuwapo
wahusika bila wao kuwa na uhai...hii ndio meana nzima ya kukubali kwamba, uhai upo kitabuni kwani jinz tu
tulivyoaanza na rangi nyeusi(kifo) hakuna kifo bila uhai kutanguliza!

CHOZ LA SHARI

Anwani choZ la heri inaweza kuchukuliwa karma kinaya kwa kuwa inasawiri choz la huzuni. Hapa mhakiki au
nmwanafunz anaweza kujadili hali ambazo zinaibua hisia au hali ya huzuni kutofikia matargjio au kuvunjikiwa. Baadhi ya
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hoja zinazoweza kufikiriwa ni:

1) Maugji. Ridhaa kuipoteza famrilia nzima isipokuwa Mwangeka.

2) Wahafidhina kuongozwa na mtazamo wa kijadi kwamba mwanamke hawez kuwa kiongoz wa taifa. Hili
linawafanya kupinga ushindi wa Mwekevu.

3) Dhuluma. Wanaume katika visakale vya mgjirani kufanyishwa kaz kikatili na kiongoz wa kike.

4) Uharibifu wa mali. Wanaharakati wanachoma nyumba na magari. Nyumba ya Ridhaa inachomwa. Wanaharakati
wanapigwa risasi na walinda usalama.

5) Unyanyasgji wa kimapenz. Mwanaheri na Lime wanafanyiwa unyama na vijana wenzao huku baba Yao
akitazama. Watoto wa kiume wanalawitiwa.

6) Mazingira duni kwenye kambi ya wakimbiz. Wazazi wanaishi kwenye churmba kimoja na watoto, ukosefu wa
chakula na ukosefu wa woo.

7) Uharibifu wa mazingira. Wanyonge wanatumia woo vya kupeperusha katika mtaa wa Sombera. Wakaz wa
Msitu wa Mamba wanakata miti ili kukita mgjengo na kupanda chakula.

8) Kubomolewa kwa majumba na uongoz. Ridhaa anayapoteza mgjurrba yake kwa njia hii.

9) Ubaguz wa kikabila. Subira anadhulumiwa na mavyaa hadi anawaacha mumewe na watoto na kufa kwa
matumizi mabaya ya vileo.

10) Ukiukaji wa haki za watoto. Kitoto kilichookotwa na Neerma kilikuwa kimetupwa kwenye jag, Sauna anawaiba
Dick na Mwaliko, Naomi anawaacha watoto wake bila kuwazia maisha yao; babake Zohali anamdhalilisha na
kumfanya atoroke kwao.

11) Kutoweka mipaka ya mahusiano. Mwalimu Fumba anahusiana na mwanafunz wake kimapenz. Anamtunga
mimba.

12) Kusambaratika kwa asasi ya ndoa. Naomi anamwacha mumewe na watoto; Annette anaenda ng'ambo na
kumwachia mumewe, Kiriri, upweke.

13) Uzinz. Bwana Tenge anahusiana kimapenz na wanawake wengine na hali ana mke.
14) Ndoa za mapema na lazima. Pete anaachishwa masomo akiwa katika darasa la saba na kuozwa kwa Mzee Fungo.
15) Ubaguz katika elimu. Pete anaachishwa Shule na kuozwaili ndugu zake wa kiume waendelee na masomo.

16) Kulazimika kuishi katika mezingira mageni. Umu na ndugu zake wanalelewa na farilia ya Mwangeka na
Mwangemi; Hazina na wenzake wanaishi katika makao waliyojengewa.

17) Unyonyaji wa raia na wakoloni marrboleo. Bei ya mazao inaamuliwa na wageni. (Rejelea mazungunzo ya Tila
naRidhag 11k. 43-44)

18) Ukosefu wa nafasi za kazi unaowafanya Vijana kuwa mawindo rahisi ya njama za wenye nguvu. Kijana aliyevaa
shati lililoandikwa 'Hitrman'analalamikia kuturmwa na uhitaji wao kuwasaidia viongoz kupata vyeo kwa njia za
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ufisadi.

19) Hali duni katika hospitali za umma. Selume analalamikia ukosefu wa vifaa vya kimsingi kama vile glavu.

20) Ujane. Mwangeka anampoteza mke wake, Lily, naye Apondi anampoteza mumewe, Ridhaa naye anafiwa na
mkewe, Terry.

21) Elimu duni islyowapa vijana mbinu za kujitegemea. Kijana aliyevaa shati lililoandikwa 'Hitrman' analalamikia
kupewa elimu ya kinadharia.

22) Kuachishwa kaz bila kosa. Lunga anafutwa kwa kupinga hatua ya kuwauza raia mehindi yaliyoharibika.

dawa.

24) Matumizi mabaya ya vileo. Shamsi anapovunjikiwa na maisha anaingilia maturmiz ya vileo. Anaisifu chupaya
pombe na kuiita rafiki.

25) Wasomi kukosa stadi za kukabiliana na magumu maishani. Shamsi amehitimu shahada na hali anashindwa
kudhibiti ulevi.

26) Unyakuzi wa mali ya wanyonge. Shamba la baba yake Shamsi linanyakuliwa. Wanaishia kuwa maskwota katika
shamba lao.

27) Utengano wa familia. Japo Naomi ana hamu ya kuwaona wanawe, amewatafuta na hajawapata.

28) Vijana kushindwa kukabiliana na changamoto za ujana, Zohali anashindwa kujidhibiti. Anaishia kuambulia
ujauzto akiwa shuleni.

29) Tindi anachelewa kwenye burudani na kuishia kusababisha kifo cha ndugu yake, Lemi.
30) Mwangemi na Neema kukosa kupata mtoto, wanalazimika kupanga mtoto.

31) Ubaguz wa watu wenye mahitaji maalum Neerma anachelea kukipanga kitoto alichookota kwa kuchelea kuwa
kinaweza kutokana na ukoo wa wenye kifafa au wendawazimu.

32) Kushiriki tamaduni zZinazowarudisha nyuma wanajamii. Tuama anapopashwa tohara anavuja damu. Inabidi
alazwe hospitalini. Wenzake Tuama wanakufa.

33) Ukengeushi. Wanawahafidhina wanaiona nchi Yao kama isiyowahakikishia mustakabali mwema. Watoto wa
Kiriri wanamaliza masomo yao na kukatalia ng'ambo licha ya rai ya baba Yao kwamba waje wasaidie kuendeleza
biashara zake. Mmoja wao, Songoa, anasema kwanba nchi haina chochote cha kunmpa.

34) Maafisa wa usalama kuendeleza uhalifu badala ya kusaidia kuuangamiza. Dick anasema kwamba badala ya
meaafisa wa polisi kuukomesha ulanguz wa dawa wa Buda, wanaingia humo kwa buda kwa tabasarmu na kutoka
kwa vicheko; wamepewa hongo.

35) Raia wanachomekea kwenye jengo lililokodishwa na Ridhaa huku zZimamoto likikawia kwenda kuuzima moto,
nao wenye biashara wakifunga milango ya kuhepea.
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36) Raia wanachomeka kwa mafuta wanapoenda kupora mafuta kwenye lori lililoanguka. Makaa, ndugu yake

Ridhaa, anachomeka akiwaokoa watu waliokuwa wakiiba mafuta.

37) Uongoz unawaacha watu wajenge katika Msitu wa Mamba huku ukijua kuwa sehemu hii ni marufuku.
Wanawapa hatimiliki na hatimaye kuwahamisha huku. Fidia wanayopewa watu, kama vile Lunga, haitoshi.
Inabidi Lunga awahamishe watoto wake kutoka Shule ambamo walikuwa wakisomea.

38) Umiliki wa ardhi kutochunguzwa kwa kina. Watu kuweza kuuziwa hata sehemu ambazo ni meziara, wengine
kupewa hatirmiliki ya ardhi ambayo tayari inamilikiwa na wengine (uk. 57-58).

UFAARU WA ANWANI

5)

Anwani ya Riwaya hii ni Choz la Heri. CHOZI ni tone la maji au uowevu linalotoka machoni ammbalo aghalabu
hutokea mtu anapolia, kufurahi au moshi unapoingia machoni. Nalo jina HERI lina maana tatu:

v Ni kuwepo kwa amani, utulivu na usalama

v" Ni hali ya kupata Baraka na mafanikio

v Ni afadhali.
Maneno haya yanapoturmika pamoja tunapata maana iliyo na undani zaidi kuliko jina likitumika peke yake. Kwa
hivyo, choz la heri ni choz ambalo linatoka wakati mmhusika fulani amepata amani, utulivu, usalama, baraka na
mafanikio.
Maana nyingine ni kuwa choz hili linaonekana ni choz (1a) afadhali bora au nafuu.
Kwa kujikita katika maana mbalimbali yanayojitokeza wakati maneno hayo mawili yamewekwa pamoja, matukio
yafuatayo yanaafiki ufaafu wa CHOZI LA HERI.
Mwandishi anatuleza kuwa Ridhaa alipokwenda shuleni siku ya kwanza alitengwa na wenzake kwani hawakutaka
ashiriki michezo yao. Kijana mmoja mchokoz alinwita ‘mfuata mvua’ aliyekuja kuwashinda katika mitihani yote.
Ridhaa alifululiza nyurrbani na kujitupa mchangani na kulia kwa kite na shake. Mamake alimliwaza na
kurmhakikishia kunmwona mwalimu keshoye. Tangu siku hii, huu ukawa ndio mwanzo wa maisha ya heri kwa Ridhaa
kwani baada ya mwalimu kuzungunza na wanafunz unmuhinmu wa kuishi pamoja kwa mshikamano, Ridhaa alipea
kwenye anga ya elimu hadi kufikia kilele cha cha elimu na kuhitinu kama daktari.
Ridhaa alipotoka kwenye Msitu wa Mamba alijiona nafuu kwani wapwa zake- Lime na Mwanaheri walikuwa
wamepata matibabu. Dadake Subira alitibiwa akapona. Mwamu wake Kaizari amepona donda lililosababishwa na
kuwatazama mabinti zake wakitendewa ukaini(kubakwa) na Vijana wenzao. Ridhaa angjua kuwa Kaizari ni afadhali
kwa sababu hakuna aliyemtenga na mmoja kati ya jamaa zake. Ridhaa anapomfikiria Kaizari angjiammbia heri nusu
Shari kuliko Shari kamili.
Ridhaa aliposikia sauti ya kike ikitangaza, tangazo lile lilimrudiSha katika mandhari yake ya. Alijaribu kuangaza
macho yake aone anakoenda lakini macho yalijaa uzito wa machoz ambayo alikuwa ameyaacha yamchome na
kutiririka yatakavyo.
Wakati Ridhaa alimkazia macho Mwangeka-waka Mwangeka alikuwa akijiuliza iwapo babake amekuwa mweh kwa
kukosa kushirikiana na majirani kuchimba kaburi kuyazika majivu- matone mazto ya machoz yalitunga machoni
mwake Mwangeka. Akayaacha yamdondoke na kumcharaz, yatakavyo. Uvuguvugu uliotokana na mwanguko wa
macho: haya uliulainisha moyo wake, ukampa amani kidogo. Moyo wake ukajaa utulivu sasa kwa kujua kuwa wino
wa Mungu haufutiki.
Wakati Ridhaa alikuwa akimsimulia Mwangeka misiba iliyomwandama tangu siku alipoondoka kwenda kuweka
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amani Mashariki ya Kati, Ridhaa alisita akajipagusa kijasho kilichokuwa kimetunga kipajini mwake kisha akatoa

kitambaa mfukoni na kuyafuta machoz yaliyokuwa yameanza kurmpofusha. Uk 48

6) Mwangeka alipokuwa ameketi mkabala na kidimbwi cha kuogelea, mawazo yake yalikuwa kule mbali alikoanzia
Akawa anakurmbuka changamoto za ukauji wake. Akawa kumbuka wanuna wake. Alipormkumbuka Annatila(Tila)
mwili ulinzizima kidogo akatabasamu kisha tone moto la choz: likamdondoka.

7) Katika Msitu wa Simba kulikuwa na maelfu watu waliogura makwao. Kati ya familia zlizoguria humu ni familiaya
Bwana Kangata. Kwa Kangata na mkewe Ndarine, hapa palikuwa afadhali kwani hawakuwa na pa kwenda kwa kuwa
hata kule walikokuwa wakiishi awali hakukuwa kwao. Uk 57

8) Wakati Dick walikutana kisadfa na Umu katika uwanja wa ndege, walikumbatiana kwa furaha. Machoz
yaliwadondoka wote wawili na wakawa wanalia kimyakimya. Walijua fika kuwa jaala ilikuwa imewakutanisha na
kwamba hawatawahi kutengana tena. Maisha sasa yalianza kuwa ya heri kwao.

9) Baadayamiaka kumi ya kuuza dawa za kulevya, Dick alifaulu hatimaye kujinasua kutoka kwa kucha za mwajiri wake.
Alianza biashara yake mwenyewe ya kuuza vifaa wa umeme. Sasa akaanza kujitegemea kwa kuwa amgiigjiri. Alikuwa
ameufungua ukurasa mpya katika maisha yake. Maisha yake sasa ni ya heri.

10) Wakati Neema na Mwangemi walikabidhiwa mtoto wao wa kupanga na Mtawa Annastacia, Mwaliko alimkumbatia
Neema na kurmwita mama na kunwahidi kuwa ataenda naye. Neema alidondokwa na choz la furahana
kumkumbatia Mwaliko kwa mapenz ya mama mzaz. Hili lilikuwa ni choz la heri kwa Neema.

11) Dick alimweleza Unu kuwa siku waliokutana katika uwanja wa ndege na wakasafiri pamoja, hiyo ndiyo ilikuwa siku
ya heri Zaidi kwake. Nasaha alizopewa na Umu zlimfunza thamani ya maisha. Kisadfa, huu ndio wakati Dick alikuwa
ameamua kubadilisha maisha na kuishi maisha mapya yasiyokuwa ya kuvunja sheria.

12) Dick aliposimulia namna wazazi wake wapya pamoja na Umu walivyomfaa maishani, kila mmoja katika familia hii
alilia. Bila shaka yalikuwa machoz ya heri

13) Baada ya Mwaliko kujitambulisha kwa Umu na Dick, unmu na Dick hawakungojea amalize. Walikimbia wote
wakarmkurrbatia ndugu yao, wakaanza kulia huku wakiliwazana. Haya yalikuwa machoz ya furaha kwao kwa
kupatana tena wote wakiwa hai. Kwa kweli kila mmoja alitokwa na choz la heri.

14) Mwaliko alimwanbia babake kuwa kuja katika hoteli ya Majaliwa kuliwaletea heri kwa kuwa familia yao sasa
imepanuka. Sasa amekutana na watu aliokuwa tu anasikia wakitajwa. Maisha sasa ni afadhali.

15) Dick alitoa shukrani tele kwa Umu kwa kuwa alimpa matumaini kuwa siku moja watampata ndugu yao Mwaliko.
Mwaliko hata anapomtazama Unu, macho yake yakiwa yamefunikwa na vidimbwi vya machoz, angjua kuwa familia
yao imerudiana japo katika mazingira tofauti.

16) Siku ambayo Mwangeka alimwoa Apondi ilikuwa siku ya heri kwake kwani alimwaga choz la heri. Tunaelezwa kuwa,
Ridhaa alijua kuwa wakati ndio mwamuz, ipo siku atakapotokeza hurulaini wake Mwangeka. Ataifungua kufuli
kubwa iliyoufunga moyo wake na hiyo itakuwa siku ya kumwaga choz la heri.

MUHTASARI WA CHOZI LA HERI

1-12

MANDHARI
DHAMIRA YA MWANDISHI
MAUDHUI.(50)

Maudhui ni jumla ya mawazo yote yanayozungunzwa pamoja ha mtazamo wa mwandishi juu ya mawazo hayo.



Kimeyatarishwa na kupigwa chapa na Bwana Chepkwony Cosmas. Toleo la 2019
Hujumuisha mawazo na mafunzo tofauti yaliyomsukuma

KWA NAKALA KAMILI YA CHOZl LA HERI PIGA

SIMU KWA NAMBARI 0724351706(BWANA
CHEPKWONY)

NAKALA NZIMA INA:

o MANDHARI (KIWAKATI, KIHALI NA MAHALI)
e MAUDHUI YALIYOFAFANULIWA KWA UKAMILIFU (MAUDHUI 50)

o WAHUSIKA NA UMUHIMU WA WAHUSI KA (WAHUSIKA120)
o TAMATHALI ZA USEMI
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