KISWAHILI, KARATASI YA KWANZA (102/1)
Utanguliz

0

Katika mtihani wa Kiswahili, Karatasi ya Kwanza (102/1) hushirikisha uandishi wa insha mbalimbali,
ambapo mwanafunz hutakiwa kujibu swali la kwanza, ambalo ni lalazima.

Sharti lingine kuu katika karatasi hii ni kuwa, baada ya kujibu swali la kwanza, huwa anahitajika
kujibu swali lingine moja kutoka maswali matatu yaliyobaki.

Kanuni nyingine katika karatasi hii ni kuwa urefu wa kila insha huwa unahitgjika kutozdi au
kupungua maneno 400.

Katika karatasi hii, kila insha hutuzwa alama 20, hili likimaanisha kuwa kwa jumlg, karatasi hii huwa
inajumlaya alama 40.

La muhimu katika mtihani wowote ni kwa mwanafunz kufahamu masharti mekuu anayopaswa
kuzingatia, ili kuwa na mwongozo ufaao anapofanya mtihani wake.

Kijumla mwanafunz huwa anapewa saa 1 % (moja na robo tatu) kuzoa alama hizo 40.

Hili linamaanisha kwa kuwa na dakika 105, mwanafunz ana karibu dakika mbili na sekunde tatu
kuzoa kila alama.

MASWALI KATIKA KARATASI YA KWANZA

1)

2)

3)

Swali lakwanza ni swali la kiuamilifu. Ni swali lalazima. Insha za kiuamilifu huwa na sura au
muundo mehususi ambao sharti uzingatiwe kikamilifu. Unapokosa kuzingatia agizo hili kwa
kubadilisha au kutoshirikisha baadhi ya vipengele vya kimuundo vya insha husika unaadhibiwa kwa
kupunguziwa hadi alama 5 baada ya utuzaji wa awali, lakini ikiwa utabadilisha muundo mzima wa
insha (kwa mfano utumie muundo wa kumbukunmbu katika insha ya ripoti), insha yako inazingatiwa
kama iliyopotoka kabisa na hivyo inatuzwa alama 2 za bakshishi pekee.

Swadli la pili hujikita katika utahini wa insha za mjadala. Katika swali hili, unahitajika kuwa na
ufahamu wa kina kuhusu maswala ibuka ili uweze kutetea msimamo wako kwa mjadala kuhusu
swala lolote ibuka. Swali la insha ya mjadala aghalabu huwa na mitazamo miwili ambapo mtahiniwa
anaweza kuunga mkono mtazamo ambao ana hoja za kutosha kuutetea. Jadili hoja tano au sitaza
kuunga mkono mtazamo unaoutetea, kisha hoja mbili au tatu za mtazamo pinzani, halafu uhitimishe
kwa kutathmini mtazamo ulio na uzito. Mfano wa swali kama hili lenye mitazamo miwili kinzani ni
hili lililotahiniwa katika mtihani wa KCSE wa mwaka wa 2013: Rununu (Simutamba) imeleta athari
mbaya katika jamii. Jadili. Sote twafahamu kuwa simutamba imekuwa na athari mchanganyo:
chanya na hasi. Kwa hivyo, katika swali hili, mtahiniwa alihitgjika kujadili ukweli wa kauli hii kwa
kujadili hoja za kuunga mkono na kupinga na kisha kutoa hitimisho kwa kutathmini mtazarmo ulio
na uzto. Hata hiyo, inawezekana pia kupewa swali la pili ambalo lina mwegemeo wa upande nmoja
tu kama walivyotahiniwa watahiniwa wa mwaka wa 2012 katika swali hili: Andika insha kuhusu
umuhimu wa vijana katika kuimerisha mshikamano wa kitaifa. Katika muktadha kama huu,
hujapewa fursa ya kupinga chochote ila unahitajika kujadili hoja Zzinazobainisha jinsi vijana
walivyochangia kuleta mshikamano wa kitaifa.

Swali latatu, kwa upande wake, hujikita katika methali za Kiswahili. Hapa, utapewa methali ya
Kiswahili kisha uulizwe kutunga kisa kinachobainisha maana ya methali husika. La muhirmu
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kufahamu kuhusu swali hili ni kuwa methali zote za Kiswahili huwa na sehemu mbili: wazo na
jibu/hitimisho. Sehermu ya kwanza hupendekeza wazo ambalo hukamilishwa katika sehemu ya pili.
Kutokana na sifa hii, insha ya methali haina budi kuwa na kisa chenye sehemu mbili. Sehemu zote
zZikuzwe kikamilifu ili uepuke kuambiwa kuwa kisa chako kinaegemea sehemu moja. Hebu tuzingatie
swali la KCSE la mwaka wa 2013 ambapo miahiniwa aliulizva atunge kisa kitakachodhihirisha
maana ya methali: Usitukane wakunga na uzazi ungalipo. Hapa, mtahiniwa alihitgjika kutunga kisa
ambacho sehermu yake ya kwanza inasawiri mhusika anayewadharau watu armmbao atahitaji msaada
wao baadaye, kisha sehemu ya pili idhihirishe jinsi mhusika huyo anaishia kuteseka kwa kukosa ule
msaada ambao angeupata kutoka kwa wale aliowadharau awali.

Katika swali la mwisho, mtahiniwa anapewa fursa ya kutunga kisa au visa vya kubuni. Hili swali la
nne hujikita katika insha ya mdokezo ambapo mtahiniwa anahitajika kutunga kisa cha kubuni
kinachomalizikia au kuanzia kwa mdokezo (kauli) aliopewa. Kama insha za kwanza tatu, unahitajika
kuibua hoja za kutosha (maudhui 6 hadi 8) katika kisa chako cha kubuni. Aidha, insha hii, kama
insha ya swali la tatu (ya methali), inahitaji ubunifu wa hali ya juu katika mtindo wa usimuliz sawia
na matumiz ya lugha.

MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA UANDISHI WA INSHA

3

b)

Ainaya lugha-Zingatio kuu ni kufahamu aina ya lugha ammbayo inapaswa kutumika katika kila aina
ya insha hiz.Kwa mfano, katika uandishi wa ripoti au kumbukumbu, kiwango cha lugha
kinachohitajika ni rasmi, bali si matumiz ya misamiati migumu migunmu ambayo huenda
ikawakanganya watahini.Kwa mwanafunz, ni muhimu pia kuwa na uelewa wa kina (nje ya ufahamu
wa anayosomeshwa darasani) kuhusu mezingira ambayo aina husika ya insha huwa inatokea. Kwa
urejeleo, mazingira ya ripoti au kumbukumbu huwa ni rasmi na hayarrhitaji kutumia msamiati
mgurmu kwani lengo kuu la aina hiz za insha ni kuwasilisha ujurrbe fulani kwa hadhira lengwa,
ambayo mara nyingi huwa inahitaji ufahamu wa haraka wa mada inayorejelewa.Hata hivyo,
wanafunz wengi huwa hawana ufahamu wa kiwango cha lugha au mezingira ambayo aina fulani ya
insha inapaswa kuwepo, hali ambayo huwafanya kujikanganya kabisa, na kupoteza alama

nyingi. Tatizo kuu kwa wengi huwa ni kutumia mabormu ya maneno ambayo hayapaswi kutumika
kamwe katika aina hiz zainsha

Urefu wainsha Hakuna insha fupi katika mtihani wa Kiswahili. Ni mwelekeo potovu kudai kuwa
baadhi ya insha kama barua rasmi, ratiba, ilani, memo, n.k ni insha fupifupi. Maagizo ya karatasi ya
kwanza ya Kiswahili katika kiwango cha KCSE ni bayana: kila insha isipungue maneno mia nne
(400). Kwa hivyo, huna budi kuturria ubunifu wa kiwango cha juu ili kuibua hoja za kutosha kuipa
insha yako urefu unaotakikana. Unapokosa kuzingatia maagizo kuhusu urefu wa insha, unaadhibiwa
alama nne (4) baada ya kutuzwa mara ya kwanza. Hata hivyo, ni muhimu sana kufahamu kuwa
urefu huwiana na idadi ya hoja ulizoibua. Hivyo basi, insha yako ikiwa fupi sana, inaamaanisha
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kuwa umegjadili hoja chache, na hapa utatuzwa kwa mara ya kwanza kulingana na idadi ya hoja zako,
kisha uadhibiwe alama nne za kutozingatia urefu. Unashauriwa pia kuepuka kuandika insha ndefu
kupita kiasi kwa kuwa huenda ukaadhibiwa kwa kati ya alama 2 hadi 3 baada ya utuzgji wa awali.

Muundo wa insha-Insha za uamilifu huwa na sura au muundo mahususi ambao sharti uzingatiwe
kikamilifu. Unapokosa kuzingatia agizo hili kwa kubadilisha au kutoshirikisha baadhi ya vipengele
vya kimuundo vya insha husika unaadhibiwa kwa kupunguziwa hadi alama 5 baada ya utuzaji wa
awali, lakini ikiwa utabadilisha muundo nmzima wa insha (kwa mfano uturrie muundo wa
kumbukumbu katika insha ya ripoti), insha yako inazingatiwa kama iliyopotoka kabisa na hivyo
inatuzwa alama 2 za bakshishi pekee.

Njeo-kila swali la mtihani wa insha huulizwa kwa kuzingatia njeo au wakati mahususi (uliopo,
uliopita, ujao, au hali timilifu). Kwa mfano, swali la pili la KCSE la mwaka 2013 (keshatajwa),
liliwasilishwa katika njeo ya hali timilifu na hivyo basi, mtahiniwa alihitajika kuzingatia hali timilifu
kutunga insha yake. Unaposhindwa kuzingatia njeo mwafaka, unaadhibiwa kwa kupunguziwa lama
2 hadi 3 baada ya utuzaji wa awali.

Uhusika/ nafsi: Maswali ya insha, hasa katika swali la nambari ya kwanza na ya pili, huwasilishwa
kwa kuzingatia nafsi mahususi (ya kwanza, pili au tatu). Huna budi ila kuzingatia nafsi inayohitajika
katika kuandika insha yako iwapo hutaki kupunguziwa alama kati ya 2 hadi 3 baada ya utuzaji wa
awali. Aidha epuka kutgja magjina halisi ya viongoz, vyama vya kisiasa, dini na maswala mengine
ambayo huzua mihermko na hisia kali miongoni mwa wananchi. Unashauriwa kubuni mgjina yako
mwenyewe.

Maadili: Hiki ni kigezo muhimu ambacho huhusisha matumiz ya lugha ya heshimg, maudhui
yanayotukuza amali za kijamii, kuwaheshimu watu wa matabaka yote yakiwemo yale ya kisiasa,
kikabila nakidini. Insha yako itazingatiwa karma iliyopotoka kimeadili ikiwa itahusisha chuki za
kikabila au kimbari, kuwatusi wanasiasa usiowapenda, kudunisha dini za watu wengine, kutaja
mgjina halisi ya viongoz kiholela, na kuwadunisha watu wa jinsia fulani. Katika hali hii, utaadhibiwa
kwa kupunguziwa kati ya alama 2 hadi 3 baada ya utuzaji wa awali. Labda, utafaidika ikiwa
utazingatia wazo hili: kwamba unaweza kuwa unashuturmu chamg, dini, jinsia au kiongoz
anayeshabikiwa sana na mwalimu atakayesahihisha insha yako. Utamtarajia mwalimu huyo
kufurmbia macho shutuma zako?

Sarufi na hijai: zZingatia kanuni zote za kisarufi unapoandika sentensi za insha yako. Utaadhibiwa
hadi alama 3 kwa makosa 6 au zaidi tofauti ya kisarufi. Katika hijai, huna budi ila kuendeleza
maneno jinsi yanavyostahili. Hijai ni mtego mkubwa kwa watahiniwa kutokana na mazoea ya
kufanya mekosa yafuatayo:

a) -Kutenganisha sehemu za neno moja kama vile: “nime kuadhibu”, “nime kusudia”, “alini
juza’, na kadhalika.

b) -Kuunganisha maneno ambayo hayafai kuunganishwa, kwa mfano: “kwaajili”, “kwasababu”,
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na kadhalika.
©) -Kudondosha herufi fulani za neno, kwa mfano: “tebea” badala ya “tembed”, “doa” badalaya
“ndoa’, “iba” badala ya “imba’, na kadhalika.
d) Udondoshaji wa herufi za neno Kutokana na kutokuwa mwangalifu au athari ya lughaya
mamg, na ni kosa arbalo huenda likaibua neno jipya na kupoteza maana ya sentensi.
€) Kupachika herufi za Ziada kwenye neno, kwa mfano: “mukutano” badala ya “mkutano”,
“mutu” badalaya “mtu”.
f) Kubadilisha herufi fulani za neno, kwa mfano: “piga” badala ya “pika’, “rima” badalaya
“lima”, “sigilisa” badala ya “sikiliza".
Sarufi nayo sharti izingatiwe kwa kuztilia maanani kanuni za sarufi ya Kiswahili. Huenda ukajipata
matatani iwapo utazermbea katika kutekeleza vipengele vifuatavyo vya sarufi:

a) Kuakifisha sentensi zako ipasavyo.

b) Kuzingatia upatanisho mwafaka wa kisarufi. Hapa, huna budi ila kuzingatia ngeli mwafaka
katika upatanisho wako ili kuepuka kutunga sentensi kama: “Kondoo zake zitapelekwa
malishoni.”

Siku hiz, yapo mazoea ya wazungunzaji wazermbe wa Kiswahili kupatanisha takriban kila nomino kwa
viabishi vya ngeli yal-Z1. Si gjabu kuwasikia watu wakisema kauli kama: “viatu zangu”, “ng'ombe
zenu”, “vitu zetu”, “vikombe zao”, “gari zetu”, “duka zake”, “vitabu zao”, n.k. Kama mtahiniwa, sharti
ufahamu kuwa huu si upatanisho sahihi wa kisarufi na kuandika insha yako hivi ni kufanya makosa ya
kisarufi.

Kuzingatia mpangilio mwafaka wa maneno katika sentensi zako. Uborongaji wa sarufi tunaoukubali
katika fasihi kama uhuru wa kishairi sharti uepukwe katika kuandika insha yako. Kama mtahiniwa, huna
uhuru au idhini ya kishairi ambayo waandishi wa kaz za fasihi hasa mashairi huwa nayo wanapotunga
kaz zao.

INSHA ZA KIUAMILIFU
1. UANDISHI WA MEMO

Memo ni taarifa ambayo huandikwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine. Taarifa hii huweza kupitishwa kutoka
afisi moja mpaka nyingine katika shirika, kampuni au taasisi. Hii ni kumaanisha kuwa memo huweza kupatikana
shuleni au hata kazini. Mathalan, mkurugenz huweza kuandika memo kwa walio chini yake. Memo hujulikana pia
kama arifa.

Muundo wa memo
Muundo wa memo hujurmuisha mambo yafuatayo:

(i) Memo kwa kawaida huandikwa kwenye karatasi ambayo huwa ngjina la kampuni, taasisi au shirikana
anwani yake. Jina hili la kampuni au taasisi huweza kuandikwa kwa herufi kubwa juu, katikati ya karatasi
na kupigiwa mstari au kuandikwa kwa herufi zilizokolezwa rangi pale ambapo maandishi yamepigwa
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taipu.
(ii) Chini ya anwani, neno 'MEMO' au ARIFA' huandikwa. Neno hili huandikwa katikati mwa karatasi kwa
herufi kubwa na kupigiwa mstari au kuandikwa kwa herufi zlizokolezwa rangi.

(i)  Marejeleo/Nambari ya marejeleo/kurmbukunbu ya marejeleo: Nambari ya kumbukumbu au marejeleo
huandikwa chini ya anwani, upande wa kushoto karibu na pambizo. Marej eleo haya hutaj aj inala faili
pamoja na nambari ya arifa husika.

Mathalan:
KAMPUNI YA TWABORESHA MAISHA,
SANDUKU LA POSTA 00965-00122,
KIPEWU.
MEMO
Reg. Katwama/Memo 2017/6

(iv) Arifainakotoka Sehemu hii huonyesha mwandishi wa memo; yaani inatoka kwa nani. Cheo cha
anayetuma memo hiyo huandikwa upande wa kushoto, chini ya maregjeleo ambapo huwa kinatanguliwa
naneno 'KUTOKA'. Neno hili huandikwa kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari au kuandikwa kwa herufi
zlizokolezwa rangi. Katika sehemu hii, cheo cha mtumgji ndicho huandikwa wala sijina lake halisi.

Kwa mfano:
KUTOKA: Meneja wa mehusiano

) Arifainakokwenda Sehemu hii inahusu anayeandikiwa ujurmbe au wanaolengwa. Taarifa hii huandikwa
chini ya cheo cha anayetumg, upande wa kushoto kuanza parmbizoni ikitanguliwa na neno 'K WA
arrbalo huandikwa kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari au kwa herufi zlizokolezwa rangi pale ambapo

maandishi yamepigwa taipu

Kwa mfano:
KWA: Wafanyakaz wote

(vi) Mada/Kuhusu: Mada ya memo huandikwa chini ya anayelengwa na memo husika. Anwani hii hutgja
jambo moja linalozungunziwa.

Kwa mfano:
MADA: Ukiukaji wa maadili ya kikaz

(vii)  Tarehe Tarehe ya memo huandikwa chini ya mada. Tarehe hii huonyesha wakati memo ilipoandikwa na
pia huweka kumbukumbu za baadaye. Tarehe hii huweza kuandikwa parmbizoni kwenye mstari mmoj ana
nambari ya kumbukurbu. Kwa mfano :

KAMPUNI YA TWABORESHA MAISHA,
SANDUKU LA POSTA 00965-00122,
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KIPEVU.

Reg. Katwama/Memo 2017/6
KUTOKA: Meneja wa Mahusiano
KWA: Wafanyakazi wote

MADA: Ukiukaji wa maadili ya kikazi
TAREHE: 23/7/2017

(viii)  Utangulia: Memo huwa na utanguliz ambao huonyesha kiini cha memo. Kwa mfano: Ripoti
zlizowasilishwa katika afisi hii na wakuu wa vitengo mbalimbali Zzimebainisha kudorora kwa maadili ya
kikaz na kadhalika.

(ix) Mwili: Hoja za memo hujadiliwa hapa. Hoja hiz hupangwa kwa kutumia ibara. Hii ina maana kuwa hoja
za memo hupangwa kiaya au kwa kutumia aya pale ambapo kila aya huwa na hoja kamili
inayozungumzwa.

(09 Hitimisho: Mwandishi wa memo anastahili kuhitimisha utungo wake. Katika sehemu hii, mwandishi
anaweza kujumuisha hatua ambazo zitachukuliwa ili kushughulikia suala linalozungumziwa au kuj
adiliwa

(xi) Kimalizio: Sehemuhii yamemo hujunuishamambo yafuatayo:

Sahihi

Jna

Cheo (si lazima) kwa vile ametaja tayari.
Nakala kwa (si lazima), kwarmfano: Mkurugenz
Wakuu wa vitengo

SWALI

Wewe ni mkurugenzi katika kampuni ya Twajikuza ambapo pamekuwa na visa vya ukiukajii wa meadili ya kikaz.

;{;mdlde wafanyakaz memo kuwaonya dhidi ya mwenendo huu. Memo yako isipungue maneno 400. (alama

2 KUMBUKUMBU

++  Kurmbukumbu ni rekodi ya matukio na shughuli za kikao au mkutano fulani. Ni vidokezo vinavyoandikwa
kwenye mkutano kuelezea utaratibu wake, waliohusika, yaliyozungunziwa na meamuz yake.

% Zingatia Mwandishi wa kumbukurmbu haandiki kila kitu kilichosermwa kwenye mkutano bali hunukuu yale
mambo muhimu ili kuweka rekodi ya mambo yaliyozungunzwa na yanayoweza kurej erewa baadaye.

Sifa za kumbukurbu
1.  Mpangilio maalum
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Kurmbukurrbu huandikwa kwa mpangilio maalum unaojurmuisha mambo yafuatayo:
(@ Kchwa

Kichwa cha kumbukurmbu hutaja wanaokutang, aina ya mkutano, mehali pa mkutano pamoja na tarehe na saaya
kufanyika kwa mkutano wenyewe. Kichwa cha kumbukumbu huandikwa kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari.
Kwa mfano:

KLUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA CHAMA CHA KISWAHILI ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA SHULE
TAREHE 15/07/2017 KUANZA SAATATU ASUBUH/

(b) Mahudhurio
Seherru hii huhusisha me ina ya wafuatao:
(i) Waliohudhuria: Hapamegjina ya wanakameti waliohudhuriamkutano pamojanavyeovyao huandikwa kwa
kuzingatia itifaki (kuanzia wale wenye vyeo cha juu hadi wale wasio na vyeo maalum).

(ii) Waliotuma udhuru: Hapa mgjina ya wanakamati waliokosa kuhudhuria lakini wakaturma udhuru
huandikwa.

(iii) Waliokosa kuhudhuria bila udhuru: Hapa majina ya wanakamati waliokosa kuhudhuria na hawakutuma
udhuru huandikwa.

(iv) Walioalikwa/ Washirikishwa Hapa jina la mtu au watu wasio wanakarmeti lakini walialikwa kuhudhuria
mkutano ili watoe mchango kwa kinachoj adiliwa huandikwa.

(© Aenda

Sehemu hii huonyesha orodha mambo muhimu yaliyozungunziwa. Huenda ajenda mkutano zikakabidhiwa
wanakamati mbeleni ili waj iandae kwa mkutano utakaotendeka.

Zingatia: Katika mtihani mwanafunz huweza kupewa ajenda au akabuni zake. Ajenda hiz huorodheshwa kwa
kutumia nambari au alfabeti.

(d) Kufunguliwa kwa mkutano

Mkutano huanza kwa maormbi yanayoongozwa na mmoja wa wanachama. Hatimaye nmwenyekiti huwakaribisha
wanachama wote katika mkutano na kuwashukuru kwa j itihada Ni katika sehermu hii ambapo mwenyekiti
huwatambulisha wageni waalikwa iwapo wapo.

(@ Kusomwa na kuthibitishwa kwa kumbukurmbu za mkutano uliotangulia

Katika sehermu hii, kumbukumbu za mkutano wa awaii husomwa na kuthibitishwa kuwa ni za kumbukunmbu
zinalingana yaliyojadiliwa. Mwanacharma huyu huungwa mkono na mwingine katibu hutia sahihi kumbukurmbu
hizo ili kuzhalalisha

() Masuaayaliyoibuka kutokana na kumbukumbu za mkutano uliotangulia

Sehemu hii hujumuisha mambo yaliyotokana na kurmbukumbu za mkutano wa awali. Yaliyojadiliwa aukurejelewa
tena huandikwa kwa kutaj a kurmbukumbu yenyewe na mada yake.
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(9 Hoja muhimu zlizozungumzwa
Sehemu hii huhusisha mambo muhimu yaliyozungunzwa katika mkutano. Mambo haya huwa
yameorodheshwa kwa kutumia nambari au abjadi.

ZINGATIA: Kumbukumbu huandikwa kwa kuturmia wakati uliopita. Usichanganye mitindo miwili unapoandika
kurmbukumbu bali tumia mtindo mmoj a kuanzia mwanzo mpaka mwisho.

(h) Shughuli nyinginezo/ masuala mengineyo/ mambo ya ziada
Sehemu hii hujumuisha masuala ibuka ambayo hayakupangwa kujadiliwa katika ajenda, lakini

yakaibuka katika mkutano. Marmbo hayo huoana na shughuli za chama. lkiwa hakuna shughuli nyinginezo,
sehemu hii huachwa.

() Kufungwakwa mkutano
Hii ndiyo sehemu ya kuhitimisha mkutano. Mkutano hufungwa kwa maombi. Aidha, siku
mehali pa mkutano utakaofuata hutangazwa na kuandikwa hapa. Aghalabu, hii ndiyo huwa
() Thibitisho
Katika sehermu hii, nafasi za mwenyekiti, katibu, tarehe na sahihi huachwa ambapo sahihi huwekwa
na tarehe kuandikwa katika mkutano utakaofuata. Mwanafunz hapaswi kutia sahihi wala kuandika

2. Matumiz yamaneno maalum

Kurmbukurrbu huwa na matumiz ya lugha au sgjili mealumya kuiwasilisha. Lugha hiyo hutambulishwa na
maneno maalumya:

(i) Kuripoti, kwa mfano: Mwanakameti alisemg, dlitaarifu, alitaka kujug, dilalamika, aliripoti, n.k
(i) Kueleza bila kurejelea msemgji, kwa mfano: ilifahamika, iliamuliwa, iliazimiwa, iliafikiwg, n.k
3. Mtindo wa kuorodhesha kumbukumbu unaokubdiwa

Kurmbukurmbu huwa na mtindo wa kuorodhesha ajenda unaokubaliwa. Kuna njia tatu za kuorodhesha
kurmbukurmbu za mkutano :

(@ Uorodheshaji wa kumbukurrbu kwa kufupisha: Kumbl/mwez/mwaka. Kwa mfano, ikiwa palikuwa na gienda
nne zinaweza kuwasilishwa hivi:

Kumb. 1/6/2017:
Kumb. 2/6/2017:
Kumb. 3/6/2017:
Kumb. 4/6/2017
MUHIMU: Kumb. 1/6/2017, humaanisha hoja au kumbukumbu ya kwanza mwez wa sita

nwaka wa elfu mbili kumi na saba.
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(b) Kuorodhesha bila kurejelea mwaka bali kuonyesha kunbukumbu pekee. Kwa mfano:
1.0 Aienda

1.1 Wasilisho la mwenyeti

1.2 Kusorma na kuthibitisha kumbukumbu za mkutano uliopita

1 .3 Yaljyotokana na kumbukumbu hizo

| .4 Masuala mapya

1.5 Mambo mengineyo

1 .6 Kufungwa kwa mkutano

SWALI

Rais ameteua tume ya watu kum na tatu kuchunguza jinsi ya kuimarisha usalama wa taifa ili kuhakikisha kwamba
nchi ya Wapenda Amani haitaathiriwa na matendo ya kigaidi. Wewe ni katibu wa tume hiyo. Andika
kurmbukumbu za moj awapo wa mkutano mliofanya.
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