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ISIMUJAMII

Isimu

Jamii

| simujamii

Mambo yanayoshughulikiwa katika isimu jamii
Umuhirmu wa | simujamii

Mawasiliano.

Njia ambazo kwazo mwanadamu huwasiliana.
Lugha

Sifazalugha.

Sababu za kufa/kufifia kwa lugha.

Urruhimu wa lugha

Kaida katika jamii ambazo matumiz ya lugha hutegermea:

(i) Mazingira/muktadha.

(ii) Unri

(iii) Uhusiano

(iv) Jinsia/ uana
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(v) Madhumuni/lengo.
(vi) Mada

(vii) Hali yamtu

(viii) Cheo cha mtu/ hadhi
(ix) Utabaka

HADHI YA LUGHA

Lugha rasmi

Sifa.

Unuhimu

Lughaya Taifa

Sifazalughayataifa

Unmuhimu
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I stilahi za |simu Jamii

Msimbo

Lugha ya Kimeataifa
Sifa za lugha ya kimataifa

Majukurmu

Lugha mame

Lugha nezaz

Lugha ya kwanza

Lughaya pili

Jumuiya lugha

Misimu

Diglosia

Polyglosia
Lafudhi

Sababu za kuwa na lafudhi

Pijini

Sifa

Krioli

Eleza sifa zozote tatu za krioli

Lugha azali
Uwili lugha

Sababu zinazochangia kuwepo kwa uwingi lugha

Aina za uwililugha

a) Uwililugha sawia
b) Uwililugha kupendelea

d) Uwililugha uliolala

€) Uwililugha mfu
Lingua Franka.

Sifaza Lingua Franka.

Umuhimu wa lingua franka

Njia za uzambazaji wa linguafranka

i). Kuchanganya ndimi/msimbo

if)Kuhamisha ndimi/msimbo

Sababu za kuchanganya na kuhamisha ndimi

12
12
12
13
13
13
13
13
14
14
14
14
14
14
14
14
15
15
15
15
15
15
15
15
16
16
16
16
16
16
17
17
17
17



Viziada lugha 17
Sababu za kutumia viziada lugha 17
Lahaja 18
Asili ya Lahaja (Sababu za kuzuka Kwa lahaja) 18
Vipengele vinavotarrbulisha lahaja 19
Umuhirmu/meatumiz ya lahaja 19
Lahaja za Kiswahili 19
Lahaja za kaskazni 19
Lahaja za kati 19
Lahaja za kusini 20
SAJLI 20
Sajili hutegemea 20
Tofauti katika sgjili za lugha 21
Sababu za tofauti katika sqjili za lugha 21
Umuhirmu wa sgjili za lugha. 21
Mifano ya sgjili za kuzingatia 22
Sajili ya mazungumzo ya kawaida 23
Sajili yabiashara 23
Sajili katika muktadha wa nyurmbani 24
Sajili ya Hospitali 24
Sajili ya Maabadani 25
Sajili ya Mahakarmani 25
Sqjili ya Darasani 26
Sajili katika muktadha wa kituo cha Polisi 26
Sajili katika muktadha wa Viwandani 27
Sajili ya Bungeni 28
Sajili ya kiutawala 28
Sajili katika muktadha wa mezungunzo kati ya wataalamu 29
Mahaojiano kati ya Daktari na Mgonjwa 29
S4jili ya hospitali/hospitalini/matibabu 30
Sqjili katika muktadha wa usdfiri 31
Sqjili katika muktadha wa siasa. 31
S4jili ya hotelini 32
Sajili yasimu 32



Sajili ya michezo

Sajili ya matangazo/ habari/ripoti/radio
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Sajili ya magazetini

Sajili ya vijana/mtaani

Sajili yamazishi /matanga /kilio masikitiko /msiba/ meombolezo/ uzikaji
Sajili ya kisayansi

Sajili ya Sherehe

Sifa za sgjili ya sherehe

CHIMBUKO LA KISWAHILI

Nadharia zinazoeleza chimbuko la kiswahili

i. Kuwa Kiswahili ni lugha ya mseto
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ii. Kuwa Kiswahili ni lahaja ya Kiarabu

iii. Kuwa Kiswahili ni lugha ya Kiafrika yenye asili ya kibantu

Kauli kwamba Kiswahili ni kibantu

USANIFISHAJI

Umuhimu/Sababu za kusanifisha Kiswahili
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Uteuzi wa lahaja ya kusanifishwa
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Nguvu za Kiunguja
Nguwvu za Kimvita

Uteuz wa Kiunguja.

Kamati ya lugha na shughuli zake.
Hatua za usanifishaji

Sababu za ujenz na upanuz wa msamiati

Njia za ujenz na upanuz wa msamiati

Mbinu za kuunda maneno
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Maenez ya lugha ya Kiswahili nchini Kenya
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Kabla ya uhuru

43

Baada ya Uhuru
Changamoto Zinazoikabili Lugha Ya Kiswahili Nchini

Mikakati Ya Kuimarisha Kiswahili Nchini

Maendeleo Ya Kiswahili Baada Ya Uhuru
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Changamoto zlizozikumba maenez ya Kiswahili Afrika Mashariki punde baada ya uhuru

Hali ya lugha ya Kiswahili nchini Kenya baada ya uhuru
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Jinsi vyombo vifuatavyo vimechangia katika kuenea kwa kiswahili

46



(@)Vyombo vya habari
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(b) Uchapishaji
(0) Elimu
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(d) Kuteuliwa kuwa lugha rasmi

Makosa katika lugha
Sababu za makosa katika lugha
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Sababu zinazochangia kufa kwa Kiswahili
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Juhudi za serikali katika kuimarisha lugha ya Kiswahili

Mikakati inayoweza kuchapuza kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Kenya
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ISIMUJAMII
Isimu- Ni uchunguz wa lugha kisayansi.

Jamii —Ni kundi filani la watu wenye uhusiano fulani.

Isimujamii ni uwanja wa lugha unaochunguza uhusiano uliopo baina ya lugha na jamii.

| simujamii hufafanua namna watu wanavyotumia lugha kulingana na mila, desturi na utaratibu wa jamii

kwa gjili ya mawasiliano.

Mambo yanayoshughulikiwa katika isimu jamii

a) Tofauti katika lahaja za lugha kama vile Kiswahili cha lamu(kianu), cha Mombasa(kimvita), cha
unguja(kiunguja), cha bara.

b) Tofauti katika matumiz ya lugha baina ya makundi tofauti tofauti katika jamii. Mfano wazee na
watoto, vijana na wabunge.

©) Matumiz ya lugha kutegemea miktadha tofauti kama vile kazini, nyurmbani, sokoni, n.k.

d) Mtazamo wa watu kuhusu lugha. Je, wanaitukuza au wanaitweza?

e) Jins mtu anavyotumia lugha kutegemea uhusiano na wazungunzaji au meda husika.

f) Lahgjambalimbali za lugha ya Kiswahili

Urmuhimu wa | simujamii

a) huwafunza watu kaida za lughaili waweze kuitumia ipasavyo kutegemea mila na desturi za jamii
wakati wa mazungunzo

b) Isimujamii husaidia maungumzgji kuitumia lugha kwa ufasaha

©) Humpa uwezo wa kutarrbua mitindo mbali mbali ya lugha kutegermea mahitaji.

d) Hufunza/hukuza maadili-hudhibiti tabia na nyendo za watu.



e) Isimujamii hufunza mbinu za mawasiliano pamoja na mbinu za kupata maana kamili ya mambo.

f) Huwezesha miu kuwaelewa watu anaotagusana nao kwa kuzingatia mambo kama vile hadhi, asili,
jinsig, utameduni na hisia zao

g) Hudumisha utangamano na meelewano katika mawasiliano.

h) Isimujamii hudhihirisha sifa na utamaduni wa jamii

i) Aidhaisimujamii hukuwezesha kutamrbua maekosa unayofanya wakati wa kuzungunza hivyo
kuyarekebisha au kuyaepuka.

j)  Hukuza ukakamavu wakati wa mezungunzo

KWA NAKALA NZIMA YA
ISIMUJAMII PIGA SIMU KWA
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