YALIYOMO
MATAMSHI BORA

Aina za sauti za kiswahili

Konsonanti

Mahali hewa inapozuiliwa

Jnsi hewa inavyozuiliwa

Hali ya mtetemeko katika nyuzi za sauti
Matamshi/U ainishaji wa Konsonanti

Aina za Ala za Sauti
Irabu

Sfakuu zairabu/vokali

1. Mkao wa mdomo

2. mwinuko wa ulimi
VIPASHIO VYA LUGHA
VIAMBISHI

Viambishi Awali

Viambishi Viwakilishi vya Ngeli

Viambishi Viwakilishi vya Nafsi

Viambishi Viwakilishi vya W akati/ Hali

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha W akati

Viambishi Virgjeshi vya Ngeli

Viambishi vya mahali

Viambishi Tamati
viishio

Viambishi Viwakilishi vya Kauli ya Kitenzi

Viambishi vya mahali

Viambishi Virgjeshi vya Ngeli(tamati )

Viambishi vya kuonyesha rai/himizo
MORAMU

Sifa za mofimu
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Mofimu tegemezi:




MATAMSHI
Kiimbo( mawimbi ya sauti)

Umuhimu wa kiimbo
Shadda/Mkazo
SILABI
Miundo Miwili ya Silabi za Kiswahili
AINA ZA MANENO
NOMINO (N)
VIVUMISHI(V)
VIWAKILSHI.(W)
VITENZI(T)

Aina za Vitenzi

Muundo wa Vitenzi

Vitenzi vya Slabi Moja

Vitenzi vya Kigeni

Vitenzi vya Kibantu
VIELEZI (E)

VIUNGANISHI (U)
VIHUSISHI (H)
VIHISISHI(H.)
NYAKATI NA HALl PAMOA NA UKANUSHAJ
Ngeli za Nomino
MNYAMBULIKO WA VITENZI
Mnyambuliko wa vitenzi vya silabi moja
SEHEMU KUU ZA SENTENS

Kirai

Kiima

Kiarifa
Kikundi nomino (KN)
Kikindi tenzi (KT)
Vishazi
Sentensi ya Kiswahili

Aina za sentensi




Sentensi sahili
Sentensi  ambatano
Sentensi changamano
UCHANGANUZI WA SENTENSI

Uchanganuzi wa sentensi sahili
UCHANGANUZI WA SENTENSI AMBATANO
UCHANGANUZI WA SENTENS CHANGAMANO

SHAMIRISHO (SH)/YAMBW A
Chagizo (CH).
Kijalizo.
MATUMIZI YA MANENO NA VIAMBISHI MAALUM

Maneno maalum

Matumizi ya viambishi:

USEMI HALISI NA USEMI WA TAARIFA

Usemi Halisi

Usemi wa Taarifa
UAKIASHAJ

MATAMSHI BORA

Aina za sauti za kiswahili
Katika Kiswahili kuna aina mbili kuu za sauti ambazo ni




a. Konsonanti
b. Irabu

Konsonanti
li kueleza sifa za konsonanti tunazingatia:
a) Mahali hewainapozuiliwa
b) Jnsi hewainavyozuiliwa
€) Hali ya mtetemeko katika nyuzi za sauti
Mahali hewa inapozuiliwa
Katika kutamka konsonanti hewa huzuiliwa katika viungo mbalimbali
i.  Menoni (sauti: th, dh)
ii.  Midomoni(sauti: p,b,m.w)
Mdomo meno (f,v)
Ufizi(sauti: s, z,t,d,n,l,r.)
Kaakaa laini( sauti: kg gh,ng)
Kaakaa gumu (sauti: y,s ny,ch,j)
vii.  Koromeo (h)
Jdnsi hewa inavyozuiliwa
Kwa kuzingatia jinsi hewa inavyozuiliwa tunapata aina zifuatazo za konsonanti
Nazali
Hizi ni sauti ambazo zinapotamkwa kaakaa laini huzuia hewa isipite kinywani na badala yake hewa
hupiti puani. Mifano ya sauti hizi ni m, n, ny nangd sauti hizi ni ghuna.
Kitambaza
Konsonanti ambayo wakati wa kutamkwa hewa husukumwa kwa nguvu, kuzuiliwa na kuachiliwa
ipite kando ya ulimi mfano ni /I/
Kimadende
Konsonanti ambayo wakati wa kutamkwa hewa husukumwa, kuzuiliwa na kuachiliwa na
kusababisha ncha ya ulimi kupigapiga ufizi mfululizo. Mfano ni /r/
Vipasuo:
zinapotamkwa hewa hutoka mapafuni, husukumwa nje kwa nguvu na huzuiwa kabisa kablaya
kuachiliwa kwa ghalfa kwa namnaya' kipasuo' Sauti hizi ni p,b,t,d,g k.
Vikwamizo/ vikwaruza::
zinapotamkwa ala za kutamkia hukaribiana kama zinazogusana kisha hewa hupita kwa mkwaruzo
Fulani. Mfano gh, h,z,s,dh,th,v,f
Vipasuo-kwamizo:
zinapotamkwa hewa huzuiliwa na kuachiliwa kana kwamba inakwamizwa.( inaachiliwa kama
ilivyo kwa vikwamizo) sauti hii ni ch.
Viyeyusho/ nusu-irabu : hewa huzuililiwa kama inavyotokea kwa vikwamizo lakini sio huru kama
ilivyo katika irabu, ndio maana ni nusu irabu. W,y
Hali ya mtetemeko katika nyuzi za sauti
Kwa kuzingatia mtetemeko wa nyuzi za sauti tunapata aina mbili za sauti




mbele kati / nyuma
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a) aniyakatikati na chini kinywani.
b) eni yambele nakati kinywani

©) i ni yambele najuu kinywani

d) u ni yanyuma najuu kinywani

VIPASHIO VYA LUGHA
Hivi ni vipengele ambavyo hushirikianaili kujenga lugha. Navyo ni:
a Sauti
b. Silabi
c. Neno
d. Sentensi

VIAMBISHI

Kiambishi ni silabi inayofungamanishwa na mzizi wa neno ili kuleta maana iliyokusudiwa.
Viambishi hayana maana kamilifu peke yake: huhitaji kufungamanishwa na mzizi wa neno.
Kwa hivyo, kiambishi ni mofimu tegemezi inayoongeza maana fulani katika neno kama vile ngeli,
wakati, hali, mnyambuliko wa kitendo n.k
Mzizi ni sehemu ya neno inayobeba maana kuu na ambayo haibadiliki bila kupoteza maana ya
neno
Kuna aina mbili kuu za viambishi:
1. Viambishi Awali
2. Viambishi Tama
Viambishi Awali
Viambishi hivi hutokea kabla ya mzizi ya neno / shina la kitenzi. Kuna aina kadhaa za viambishi
hivi kama vile viambishi viwakilishi vya nafsi, ngeli, mahali, wakati, hali n.k
Viambishi Viwakilishi vya Ngeli
Hizi ni silabi zinazowakilisha ngeli katika neno. Mfumo wa ngeli unaokubalika hutumia viambishi
hivi kubainisha ngeli mbali mbali.
k.m a-me-avy-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya A-WA (umoja)
Zi -ta-pasuk-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli I-ZI wingi
ki -li-pote-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KI-VI (umoja)
ya-na-angaz-iw-a => kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya LI-YA (wingi)
Viambishi Viwakilishi vya Nafsi
Hivi ni viambishi ambavyo huonyesha nafsi katika neno. Kuna aina mbili za viambishi viwakilishi
vya nafsi:
Viambishi Viwakilishi vya Nafsi ya Mtendaji/Mtenda
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Hutumika kuonyesha aliyefanya kitendo katika neno. Kama viambishi vya Ngeli ya Mtendaji,
viambishi hivi ndivyo vinavyotangulia viambishi vingine katika kitenzi.
NAFS UMOA WINGI MFANO
NI TU ni -na-andik-a, tu -li-shind-a
U M u -me-kasir-ik-g, m-na-pig-w-a
A WA a-li-simam-a, wa-ta-p-ew-a
Viambishi Viwakilishi vya Nafsi ya Mtendewa/Mtendwa
Hutumika kuonyesha nafsi ya aliyeathirika na kitendo katika neno. Kama viambishi viwakilishi vya
ngeli ya mtendewa, mara nyingi viambishi hivi huwekwa punde kabla ya shina la kitenzi. Viambishi
viwakilishi vya mtendewa ni sawa na viambishi viwakilishi vya mtendaji
NAFSI YA MTENDEWA  KIAMBISHI MFANO
KU zi-me-ku -fik-i-a
M, MU,WA ni-nawa-tum-a
M ni-tam-tambu-a
Viambishi Viwakilishi vya W akati/ Hali
Hivi ni viambishi ambavyo vinapowekwa kabla ya shina la kitenzi, vinatufahamisha wakati kitendo
hicho kilipofanyika. Viambishi hivi ni:
LI wakati uliopita ki-li-chom-ek-a
ME wakati timilifu (uliopita muda mfupi) zi-me -anguk-a
NA wakati uliopo tu-na-ku-subir-i
TA wakati ujao wa-ta-ni-ju-lish-a
HU wakati wa mazoea hu -som-e-a
A wakati usiodhihirika a-tu-pend-a
KA wakati usiodhihirika zi-ka -teket-e-a
PO PO yawakati ali-po -wasili
Kl KI ya masharti ni-ki -zi-angali-a
Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha W akati
Viambishi hivi hutumika kukanusha kitenzi katika sentensi kulingana na wakati au hali
KU wakati uliopita haku -ingi-a
A wakati timilifu (uliopita muda mfupi) si-ja-ku-uliz-i-a
-I* wakati uliopo nawa mazoea ha-soni
TA wakati ujao haki-ta-maliz-ik-a
Tanbihi:
Tunapokanusha wakati uliopo, wakati wa mazoea na wakati usiodhihirika, tunatumia kiambishi
kiishio (/) badala ya kutumia kiambishi tamati.
km: si-ku-ju-i, ha-pat-ik-an-i

Viambishi Viwakilishi vya Kukanusha Nafsi Tunapokanusha kitenzi, kiambishi cha kwanzwa
hubadilika
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