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1) "Mwanangu, usimpake tope baba yako. Amekulea kwa miaka yote hii 

kama mwanawe, japo kwa kweli hakuzaa wewe.” 
 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 
 

(b) Kwa kurejelea wahusika wengine wanne wa kike katika riwaya, 

thibitisha matatizo manne yaliyowakumba katika jamii ya Chozi 

la Heri. (alama 4) 
 
 
 
 
 
 

2) "Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kile kisa cha yule 

kiongozi wa kiimla wa kike; yule anayesimuliwa katika visakale vya 

majirani zetu.” 
 

(a) Eleza mkutadha wa dondoo hili. (alama 4) 
 

(b) Onesha jinsi wahusika wa kike katika riwaya walivyojitahidi kuleta 

mabadiliko yenye 
 

(c) manufaa katika nchi ya Wahafidhina. (alama 16) 
 
 
 
 
 
 
 
3) ."Ni kweli watu wana haki ya kusamehewa, kwani hakuna binadamu 

hata mmoja aliyekamilika." Kwa kurejelea riwaya, jadili kauli hii. 
 
 
 
 
 
 
4) "Hakujali kuwa amemwacha mwenzake akitapatapa na maumivu ya 

kusalitiwa." Onesha vile mwandishi ameshughulikia maudhui ya usaliti. 
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5) ."Mtu anayekusikiliza atadhani kwamba umekulia katika mazingira sawa 

na Sisi wanyonge ambao uwepo wetu unaamuliwa na matajiri." 
 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 
 

(b) Fafanua tamathali ya usemi iliyotumika na msemaji wa kauli hii.. 

(Alama 4) 
 

(c) Fafanua sifa za mrejelewa katika kauli hii. (Alama 12) 
 
 
 
 
 
 

6) "Wakati wa mabadiliko umefika. Wimbi la mabadiliko limevamia 

jamii yetu." Jadili mabadiliko yaliyotokea na athari zake katika nchi ya 

Wahafidhina. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
7) Ndio. Sijui kwa nini watu hawa hawajifunzi kutokana na 

majanga yanayowakumba wenzao... 
 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 
 

(b) Onesha changamoto zilizomkabili msemaji na wenzake katika 

kuwashughulikia wanaolengwa katika siku za awali. (Alama 6) 
 

(c) Fafanua majanga kumi yanayowakabili watu wa rika la 

warejelewa katika dondoo. (Alama 10 
 
 
 
 
 
 
8) "Ni kweli binti yangu, kwa kutumia falsafa hii, una haki ya kusema Sisi 

tu watoto wa miaka hamsini." 
 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 
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(b) Eleza maana ya kauli: 'tu watoto wa miaka hamsini' kwa 

mujibu wa dondoo. (alama 2) 
 

(c) Tetea ukweli wa kauli hii kwa kurejelea matukio katika 

riwaya. (alama 14) 
 
 
 
 
 
 
9) "Nilipojaribu kuukata mkono niliostahili kuubusu yalinifika ya kunifika. 
 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 
 

(b) Fafanua mambo mbalimbali yaliyomfika anayesema maneno 

katika dondoo hili. (Alama 8) 
 

(c) Ridhaa aliyapitia maisha kama ya mhusika kwenye dondoo. 

Yataje. (Alama 8) 
 
 
 
 
 
 
10) "Moja ya mambo yanayijitokeza katika Chozi la Heri ni migogoro 

ya kinasaba." Jadili. 
 
 
 
 
 
 
11) Jadili maudhui ya nafasi ya mwanamke katika riwaya ya Chozi la  
Heri. 
 
 
 
 
 
 

12) "Si kufua, si kupiga deki, si kupika, almradi kila siku ilikuwa na adha  
zake." 

 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 
 

b) Eleza mbinu ya lugha ambayo imetumika kwenye dondoo. (alama 2) 
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c) Eleza kwa kifupi madhila aliyoyataja msemaji. (alama 2) 

 
d) Eleza kwa mifano jinsi haki za watoto zimekiukwa katika riwaya ya 

Chozi la Heri. (alama 10) 
 
 
 
 
 
 
13) "Hakuna msiba usiokuwa na mwenzake." 
 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 
 

b) Eleza tamathali ya usemi katika dondoo hili. 
 

c) Eleza sifa za anayerejelewa. 
 

d) Fafanua matatizo wanayoyapitia wakimbizi wa ndani kwa ndani. 
 
 
 
 
 
 
14) “Mabadiliko ni aushi”. Huku ukirejelea riwaya ya Chozi la 

Heri, thibitisha kauli hii. 
 
 
 
 
 
 
15) Eleza jinsi Uongozi bora umedhihirika katika riwaya ya chozi la  
heri 
 
 
 
 
 
 
16) Onyesha jinsi Udhaifu wa uongozi umebainika katika jumuiya 

ya chozi la heri 
 
 
 
 
 
 
17) Fafanua Mbinu ambazo viongozi wanatumia 

kujidumisha mamlakani katika chozi la heri 
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18) Ukiukaji wa haki za binadamu ni jambo la kawaida katika chozi 
 

la heri. Jadili 
 
 
 
 
 

 

19) Utamaduni umeangaziwa kwa mapana katika chozi la heri. Jadili 
 
 
 
 
 

 

20) Eleza jinsi mwanamke amesawiriwa kwa njia chanya katika riwa 

ya chozi la heri 
 
 
 
 
 
 
21) Riwaya ya chozi la heri imemsawiri mwanamke kwa njia hasi .jadili 
 
 
 
 
 
 
22) Eleza jinsi mwanamke anavyoendeleza ukiukaji wa haki za 

binadamu katika chozi la heri 
 
 
 
 
 
 
23) Jadili Nafasi ya vijana katika ujenzi wa jamii 
 
 
 
 
 
 
24) Fafanua jinsi Vijana wamechangia kurudisha nyuma maendeleo 

ya jamii katika chozi la heri 
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25) Dhuluma imekita mizizi katika jumuiya ya chozi la heri. Jadili 
 
 
 
 
 
 
26) Eleza jinsi Suala la ukoloni mamboleo limejitokeza katika riwaya 

ya chozi la heri 
 
 
 
27) Suala la ufisadi limeshughulikiwa katika Chozi la heri kwa 

njia mbalijnbali. Fafanua njia hizo 
 
 
 
 
 
 
28) Fafanua matumizi ya mbinu ya Sadfa katika chozi la heri 
 
 
 
29) Hotuba ni kipengele cha kimundo. Eleza jinsi kipengele 

hiki kimetumiwa katika kufanikisha ploti wa riwaya ya chozi la heri 
 
 
 
 
 
 
30) Fafanua matumizi ya mbinu ya Uigizaji/Tamthilia ndani ya riwaya 

ya chozi la heri 
 
 
 
 
 

 

31) Eleza ufaafu wa anwani Chozi la Heri 
 
 
 
 
 

 

32) Athari ya vita katika nchi ya Wafidhina ni kioo cha bara la Afrika.  
Jadili 
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33) Jadili dhana ya chozi katika riwaya ya Chozi la Heri 
 
 
 
 
 
 
34) Mwanamke katika jamii hii ametwezwa na kutwazwa jadili 
 
 
 
 
 
 
35) Akikosa la mama hata la mbwa huamwa kwa kurejelea methali hii 

eleza umuhimu wa mashirika ya misaada 
 
 
 
 
 
 
36) Jamii ya Chozi la Heri ni taswira ya jinsi ukabila unavyoathiri bara la  
Afrika 
 
 
 
 
 
 
37) Malezi ya watoto katika riwaya ya Chozi la Heri ndicho kitovu 

cha ufanisi na matatizo yote yanayowapiku watoto 
 
 
 
 
 
 
38) Utumizi wa afyuni katika jamii umeleta mathara mengi . Thibitisha 
 
 
 
 
 
 
39) Jadili athari na dhiki zinazotokana na uongozi mbaya 
 
 
 
 
 

 

40) Mla, naye huliwa zamu yake ikifika . kwa kurejelea riwaya ya Chozi 

la Heri thibisha ukweli wa kauli hiyo 
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41) Riwaya ya Chozi la Heri imejaa aina mbalimbali za migogoro jadili. 
 
 
 
 
 
 
42) Uozo wa maadili na kuvunjwa kwa haki ni jambo ambalo lilikuwa 

la kawaida katika nchi ya Wahafidhina. Thibitisha 
 
 
 
 
 
 
43) Riwaya ya Chozi la Heri ni ya Utamaushi jadili kauli hii 
 

44) 
 

MASWALI ZAIDI YA MUKTADHA 

Tia dondoo katika muktadha wake 
 

1) “Hii ni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mungu amenifidia 

yule mwanangu aliyekufa” 

 
 
 
 
 
2) “ Usiku umekuwa mpevu, twende tusije tukamtia mama kiwewe’’ 
 
 
 
3) “ Huenda nikapata mbinu ya kujinasua baadaye’’ 
 
 
 
 
 
 
 
4) “ Di, usijali. Mimi nitawakimu kwa viganja hivi vyangu. 

Hamtapungukiwa na lolote’’ 

 
 
5) “Basi Doc, nakubaliana na rai yako” 
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6) “ Huyu hapa ameletwa  na wasamaria wema leo asubuhi’’ 
 
 
 
 
 
 
 
7) “ Je ni yule aliyeletwa jana usiku wa kuamkia jana’’ 
 
 
 
8) “ Hatuwezi kumkabidhi mzee wetu huyu kifaranga kitekite hivi, 

tutakuwa tunampagaza uzazi” 

 
 

9) “ Yako ya arubaini imefika” 
 
 
 
 
 
 
 
10) “ Wenye hadhi na mali wanahitaji wafanyikazi wa kuwaendelezea 
 

biashara zao’’ 
 
 

 

11) “ Usiwe na mawazo finyu na hasi kuhusu kumpanga mtoto’’ 
 
 
 
 
 
 
 
12) “ Karibuni naona mmetuletea kilaika’’ 
 
 
 
13) “ Tulipata ombi lenu kuhusiana na suala la kumpanga mojawapo 

wa watoto wetu’’ 
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14) “ Ndugu zako wako hai na bila shaka mtakutana” 
 
 
 
15) Yote haya yamewezekana kutokana na mwongozo mlionipa 

nyinyi. Zaidi , utulivu nilioupata nilipoambulia familia hii ulinipa 

msukumo kila mara nilipokabiliwa na ndaro 

 
 
 
 
 
 
16) “ Njoo nikujuze kwa yule binamu vuuk ambaye hukwambia habari 

yake kila mara” 

 
 

17) “ Atanguliaje kisimani hunywa maji maenge” 
 
 
 
18) “ Mlaani shetani” 
 
 
 
 
 
 
 
19) “ Huyu ana imani” 
 
 
 
20) “ Umu hawa ni marafiki wangu wa chanda na pete. Ni watu 

wakarimu na wenye imani’’ 

 
 
 
 
 
 
21) “ Nashukuru kwa kunielekeza kwa wazazi wetu hawa” 
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22) Wote wawili walitazamana, kila mmoja akiapa moyoni kuwa 

amewahi kumwona kiumbe huyu mahali. 

 
 
 
 
 
 
23) Kweli mimi nilikuwa sikio la mbuzi ambalo nyanya alizoea kusema 

husikia chunguni 

 
 

24) “ Leo waonaje tukiwajaribu mababe wetu? Ni vizuri kuanza 

mapema kabla ya jua la utosini” 

 
 
 
 
 
 
25) “ Mama zenu walienda wapi?” 
 
 
 
26) “ peace be with you’’ 
 
 
 
 
 
 
 
27) “ Kweli milima ndiyo haikutani” 
 
 
 
28) “ Nahisi kama nasimulia kisa kirefu chenye mwisho mwema” 
 
 
 
 
 
 
 
29) “ Si kwamba sijawatafuta hamna kituo cha polisi ambacho sijabisha 
 

hodi” 
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30) “ Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kisa cha yule 

 

kiongozi wa kiimla wa kike” 
 
 
 
 
 
 

 

MASWALI YA SIFA ZA WAHUSIKA NA UMUHIMU WAO 
Jadili sifa za wahusika wafuato na umuhimu wao; 

 

 Ridhaa


 Mwangeka


 Mwangemi


 Umulkheri


 Lunga


 Bwana Kaizari


 Mwekevu


 Mzee Mwimo msubili


 Tila


 Kairu


 Zohali


 Mwanaheri


 Chandachema


 Neema


 Sauna


 Pete


 Mwaliko


 Mwlimu Dhahabu
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 Dickson


 Bwana Maya


 Naomi


 Mzee Kedi


 Hazina
 
 

 

MASWALI YA MBINU ZA LUGHA NA TAMATHALI ZA USEMI 

Jadili mbinu zifuatazo zilivyotumika katika riwaya ya Chozi la Heri 

 Jazanda




 Taharuki




 Kisengerenyuma




 Barua




 Ndoto




 Kinaya




 Taswira




 Swali balagha




 Sadfa




 majazi

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