SEHEMU YA A: USHAIRI

SWALI LA LAZIMA

Soma shairi kisha ujibu maswali yafuatayo
MKULIMA

Mtazameni ...nguzo ya Afrika

Mtumwa wa watumwa waloridhiya!

Amekita jembe lake akilisujudia

Kwa tambo lililoumbuka na kuselehea

Uso ukifuka ukata ulojifanya tabia

Na machungu ya maonevu alovumilia

Moyo wake nzito ulikomaa kama kuni
Haujui tena kutarajia wala kutamani

Umekufa ganzi, kutoishi wala huzuni

Basi iteni fikira mambo mukiyafikiri
Siku hamaki yake itapochafuka kama bahari
Siku ukweli na hali yake utapodhihiri

Umejiandalilia vipi....

huo mkono ulomuumbua na kumkausha
hizo pumzi zilizomzimia taa ya maisha

humfunga Kizuizini, gizani kumtowesha?

Ni jawabu gani aliowekewa na wakati
Kuipoza ghadhabu ya kiu ingawa katiti
Kuliwaza hamaki ya njaa hii ya dhati

Njaa ya maisha itakayo kushibishwa

Maswali
(a) Eleza mambo muhimu yanayojitokeza katika shairi hili (al.4)

(b) Taja na utoe mifano za aina zozote mbili za tamathali za usemi zilizotumika katika

shairi hili (al.4)
(c) Eleza umbo la shairi hili (al.2)
(d) Onyesha umuhimu wa matumizi ya kihisishi katika shairi (al.2)

(e) Fafanua maana ya:



(i) Siku hamaki yake itapochafuka kama bahari
(if) Kuipoza ghadhabu ya kiu ingawa Katiti
(f) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi
(i) tambo
(ii) ulokomaa

(iii) kumtoweka

SEHEMU YA B: RIWAYA

KIDAGAA KIMEMWOZEA: Ken Walibora

Uzembe na mapuuza huathiri maendelo ya nchi. Thibitisha
Ninyi ni ndugu? Naona mna mshabaha.......

(i) Eleza muktadha wa dondoo hili?

(if) Mzungumzaji alikuwa mhusika wa sifa kandamizi. Eleza

(iii) Wanaozungumziwa walikumbana na dhiki nyingi maishani mwao. Eleza kwa kutoa

mifano
SEHEMU YA C: TAMTHILIA
MSTAHIKI MEYA: TIMOTHY AREGE
Jina si Kitu. Tumbo ndilo muhimu. Tumbo lako na jamaa yako
(a) Eleza muktadha wa dondoo hili
(b) Fafanua jinsi tumbo limewekwa mbele ya jina katika tamthilia hii

Ufisadi unaendelezwa na Baraza. Eleza

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
DAMU NYEUSI: (KEN WALIBORA NA SAIDI A. MOHAMMED)
Ni matatizo gani yanayowakumba vijana wanaoenda masomoni ughaibuni
Fafanua kwa kurejelea hadithi ya Damu Nyeusi
SEHEMU YA E
FASIHI SIMULIZI
(a) Eleza umuhimu wa aina zifuatazo za ngano katika jamii
(i) Ngano za mtanziko
(i) Fafanua umuhimu wa maigizo ya watoto
(iii) Fafanua sifa tano za RARA

(iv) Eleza dhima ya misimu kama kipera cha usemi
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