FORM 3 ENDTERM 3 EXAM
KISWAHILI

PAPER 2

SEHEMU A.UFAHAMU (ALAMA 15)

Soma makala yafuatayo kisha kisha ujibu maswali:-

Waajiri wengi wanazilaumu taasisi za elimu kwa kukosa kutoa wafanya kazi wenye ujuzi tosha, hasa wa
kiteknolojia za kisasa kama kutumia kompyuta kutenda kazi mbalimbali. Hali hii imekuwa ya
kuhuzunisha sana.
Ujuzi wa kuweza kutumia Kompyuta unaweza kumfaa mwanafunzi hata anapokosa nafasi ya kujiunga na
chuo kikuu kwa vile anaweza kuendelea na elimu yake kupitia kwa elimu mtandao. Pia anaweza kufanya
utafiti wa kina kupitia intaneti na kwa njia hii akaimarisha elimu yake.
Mojawapo ya njia ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia ni kuanzishwa kwa mikakati mipya
ya kufunza. Somo la Kompyuta laweza kuimarika mashuleni endapo kwanza walimu watahamasishwa juu
ya faida za ujuzi huu.
Kwa kutumia Kompyuta kufunza, walimu wanaweza kufunza madarasa kadhaa katika kipindi kimoja bila
kulazimika kuyahudhuria. Hii itapunguza kiwango cha kazi kwa walimu kwa vile watapata muda wa
kufanya utafiti mpana. Aidha, watapata habari na ufahamu zaidi wa mambo kwa kutumia mitambo ya
Kompyuta kutoka kwenye intaneti, kupitia tovuti.
Hata hivyo mipango hii inakabiliwa na changamoto kama vile bei za juu za mitambo na vifaa vya
Kompyuta, ukosefu wa miundo msingi itakayowezesha utumiaji wa mitambo hii na ukosefu wa walimu
waliohitimu somo la Kompyuta.
Pia, kuna tatizo la ukosefu wa nguvu za umeme hasa maeneo ya mashambani; vile vile, katika maeneo
yaya haya, wanafunzi na wazazi wengi huvichukulia somo la Kompyuta kuwa gumu na linalofaa wakaazi
na wanafunzi kutoka maeneo ya mijini na linalofaa wakaazi muhimu kwao mashambani.
Maswali

(@) Ipe taarifa uliyoisoma anwani inayoifaa AL.2

(b) “Hali hii imekuwa ya kuhuzunisha.” Ni hali gani inayozungumziwa katika aya ya ? AL.2
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(c) Ujuzi wa kutumia Kompyuta unaweza kumfaidi vipi mwanafunzi? AL.4

(d) Mikakati mipya ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia inakabiliwa na
vizingiti vipi? AL.3

(e) Taja manufaa mawili ambayo mwalimu anaweza kupata kutokana na ujuzi wa teknolojia
ya Kompyuta AL.2

(f) Andika msamiati mwafaka zaidi kwa maneno yafuatayo: AL.2
(i) Kompyuta

(ii) Intaneti

SEHEMU B.UFUPISHO (ALAMA 15)

Soma taarifa hii kisha ujibu maswali
Umaskini ni tatizo sugu katika jamii. Binadamu wengi hujikuta katika hali hii kwa sababu
hawakubahatika kusoma. Baadhi yao huenda walijaribu kusoma wakashindwa mapema kujipandisha
kielimu. Ukosaji wa elimu huchangia sana katika kukuza ukata. Elimu huweza mtu kupata tonge kwa
kujipatia kazi za kumwezesha kuyakidhi mahitaji ya maisha. Hali kadhalika, elimu humsaidia binadamu
kupata maarifa mengi ya kutendea shughuli zake za kimaendeleo. Kwa mfano, kama ni wakulima
wanaweza kutumia pembejeo zifaazo ili kuboresha uzalishaji wa mazao. Wakulima wenye elimu
hawatapendelea njia duni za kuendeleza kilimo kama vile kutumia visagilima na mbinu nyingine za kijadi.
Badala yake watatumia njia za kisasa za kuvunia mazao yao.
Umaskini mwingine huwa mwiba wa kujichoma. Baadhi ya watu ni mikunguni. Kulaza damu kwao
kunawafanya kuwa wategemezi katika familia na jamii kwa jumla. Kwa vile hawajazoea kuinamia cha
mvunguni, hata wakifunzwa kuchakura hawawezi. 1li kujaribu kuutibu uwele wao na ufukara baadhi yao
hutafuta njia za mkato kama vile upwekuzi wa vitu vya wale waliojitahidi. Wakifanikiwa huweza
kufurisha vibindo vyao. Hata hivyo mkono mrefu wa walinda usalama ukiwakumbatia wao hubakia
kusagika kwa dhiki isiyomithilika ndani ya magereza.
Majanga ya kimaumbile kama vile mitetemeko ya ardhi, mikurupuko ya maradhi hatari, moto, ukame na
mafuriko huchangia na kuzidisha umaskini. Matukio hayo yakiandama kidindia watu wengi huhasirika.
Licha ya mali nyingi kupotea, manusura huachwa wakiwa maskini hohehahe. Matumizi yao hupotea
kwani wengi huhitajika kuanza maisha upya.
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Vijana ni nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi yoyote ile. Endapo watajiingiza katika uraibu wa dawa
za kulevya, wataathirika wao wenyewe na jamii kwa jumla. Pamoja na kuwa vijana hawa hufuja pesa
nyingi katika ununuzi wa dawa hizi, dawa zenyewe huwadhoofisha na kuwapoka nguvu za kushiriki
katika uzalishaji mali. Kutokana na hali hii,umaskini hupaliliwa na kushamiri zaidi.

Umaskini huzua matatizo mbalimbali katika jamii. Ufukara huchachawiza juhudi za serikali za kuwapa
raia wake mahitaji ya kimsingi kama vile huduma za afya. Pia umaskini husababisha maovu mbalimbali
ya kijamii kama vile mauaji na ukahaba.

Baadhi ya wanajamii huona kwamba njia ya kipekee ya kukabiliana na changamoto zinazosababishwa na
hali ya ulitima ni kupitia kwa biashara haramu. Hali hii huchochea zaidi kudorora kwa maadili ya kijamii.
Mataifa mbalimbali ulimwenguni yamezua mikakati mahsusi ya kukabiliana na umaskini. Baadhi ya
mataifa yamebuni utaratibu maalum wa kupunguza mwanya mkubwa uliopo kati ya matajiri na maskini.
Mojawapo ya mipango hiyo ni kupandisha viwango vya kodi inayotozwa wenye mishahara minono na
wafanyibiashara wenye pato kubwa. Aidha huduma za burudani hutozwa kodi ya kiwango cha juu.
Kupitia kwa kodi hizo, na njia nyinginezo, serikali za nchi hizo hupata pesa za kuwahudumia maskini.
Mataifa yanayoendelea yanaweza kuwakwamua wananchi kiuchumi kwa kuwapa wahitaji mitaji ya
kuanzisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo. Mifano ya miradi hiyo ni viwanda vya ‘Jua kali’, ususi wa
vikapu na uchongaji wa vinyago. Hali kadhalika, serikali inaweza kuwatafutia masoko ya nje wafanyi
biashara wadogo wadogo. Aidha, serikali inaweza kupunguza ushuru kwa bidhaa zinazoagizwa na
masoko ya nje wafanyibiashara wa aina hiyo. Mathalan, ushuru unaotozwa nguo kuukuu zinazoingizwa
nchini ukipunguzwa, wauzaji wa nguo hizi watafaidika zaidi na hali ya umaskini itaendelea kupungua.
Sehemu za mashambani ni mhimili mkubwa wa uchumi. Ingawa kumekuwa na juhudi za kuzistawisha
sehemu hizi kwa kusambaza huduma za umeme na maji kwa gharama nafuu, bado hali haijawa ya
kuridhirisha. Ili kuimarisha sehemu hizi na kukabiliana vilivyo na tatizo la umaskini, hatuna budi
kusambaza huduma hizi hasa katika sehemu kame. Sehemu hizi zikipata maji, kilimo chenye natija
kitaendelezwa na umaskini utakuwa karibu kuzikwa katika kaburi la sahau. Ikiwa tutazitekeleza sehemu
hizi, vijana wanaoweza kusistawisha watahamia mjini kutafuta maisha ‘bora’. Hali hii itazidisha
msongomano wa watu mjini.

Umaskini ni nduli ambaye lazima aangamizwe ima fa ima. Vijana hawana budi kubadili
mtazamo wao hasa kuhusu kazi za mashambani na kujitahidi kuimarisha kilimo. Fauka ya hayo,
mifumo mwafaka ya elimu ibuniwe ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi ya taifa. Badala ya kuhimiza
elimu ya kinadharia, elimu tekelezi isisitizwe zaidi ili wale wanaokosa kazi za kiafisi waweze
kujiajiri katika kazi za kiufundi. Ukusanyaji wa ushuru uimarishwe zaidi. Hali ya usalama iendelee
kustawishwa ili kuzidi kuwavutia wawekezaji, na hivyo kubuni nafasi zaidi za kazi.

Maswali
(a)Kulingana na kifungu ‘umasikini ni hali inayoletwa na udhaifu wa mtu binafsi’. Jadili
(maneno 30-40) AL.7
MATAYARISHO
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NAKALA SAFI

(b)Jamii ina uwezo wa kukabiliana na hali ya umaskini inayowakumba raia wake. Thibitisha
kwa mujibu wa kifungu (maneno 40-50) AL.8

MATAYARISHO

NAKALA SAFI
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SEHEMU C.MATUMIZI YA LUGHA: (ALAMA 40)
(@) Eleza sifa za sauti /ch/ (alama 2)

(b) Badilisha sentensi ifuatayo iwe mazoea kwa kutumia kirejeshi “O”. (alama 2)
Mtoto anayelia huchapwa

(c) Pambanua viungo vya kisarufi katika neno lifuatalo. (alama 3)
Tuliwalimia
(d) Tunga sentensi ukitumia neno mzee kama: (alama 2)
(i) Kivumishi
(i) kielezi
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(e) Jaza mapengo.
Kutenda Kutendewa

Pa
Cha
Nya

(f) Eleza maana ya misemo ifuatayo.
(i) Gizala ukata

(alama 3)

(alama 2)

(i) Meza mate machungu

(9) Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo.
Maksundi alimjengea Tamari nyumba kwa matofali mazuri.

(alama 3)

(h) NSomino zifuatazo zinapatikana katika ngeli gani?
(i) Topasi

(alama 2)

(i) Kambare

(i) Andika sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo.
Mizizi ya mibaruti hii iliwaponya watu ambao walikuwa na shida kama hii yenu
(kanusha kwa umoja).

(alama 2)

(j) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia kielelezo matawi.
Mwizi aliyetuibia jana amekamatwa hatimaye.

(alama 4)

(K) Tunga sentensi yenye masharti yafuatayo.

(i) Kiima
(i) kiarifu
(iii) chagizo

(alama 3)
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() Andika sentensi ifuatayo kwa ukubwa huku ukikanusha. (alama 3)
Kijibwa chake ni kikali

(m) Jaza neno ambalo ni kinyume cha lile lililopigwa mstari katika sentensi. (alama 2)
(i) Vile vitu ulivyovichanganya itakubidi

(i) Bomba hili_limeziba mwite fundi aweze

(n) Andika katika usemi halisi. (alama 3)
Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo.

(o) Tambulisha kishazi tegemezi na kishazi huru. (alama 2)
Wanafunzi waliofanya vyema walituzwa jana

(p) Kamilisha methali ifuatayo. (alama 2)
Jitihada za mja

SEHEMU D.ISIMU JAMII (ALAMA 10)

A . Ingia 46! Adams mbao Kenyatta, railways beba! 46 Adams mbao kenyatta, railways!
B : Namba nane ngapi?

A : Mbao ingia, blue.

B : Nina hashuu.

A : Blue Auntie.

B : Sina.

A - Ingia. 46 Adams mbao, kenyatta railways gari bebabeba.
C : Mimi sinako shirini. Chukuako tu kumi.

A : Dinga inakunywanga petrol mzee.

C : Kumi mingi.

A : Haaya ingia twende. Driver imeshona twende.

Maswali
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(1) Eleza muktadha wa mazungumzo haya AL.2

(i)  Tajasifa nane za lugha inayotumika katika sajili hii AL.8
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