TARGETER WINGS
JUNIOR SECONDARY SCHOOL ASSESSMENT

GREDI YA NANE - 2024
KISWAHILI

Muda: Saa 1 dakika 20

Jina

Shule

Nambari ya Usajili: Tarehe

Maagizo
(a) Andika jina lako, la shule, nambari ya usajili na tarehe kwenye vihasho uliopewa.

(b) Jibu maswali yote kwenye karatasi hili.

MTAHINI PEKEE
: Alama ya Kiwango cha
Swali Upeo wa alama mwanafunzi utendaji
1-30 Alama 50
Jumla 30

L. UFAHAMU WA KUSOMA
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu swali la 1 hadi 4:

Fisi, sungura na ndovu walikuwa marafiki wa kufa kuzikana. Kutokana na uwezo wao kimapato,
watoto wao walisomea katika shule ya Mabueni ya Mtepetevu. Wanafunzi wa shule hiyo walitembelewa na
wazazi wao. Takribani kila mzazi alimbebea mwanawe chakula isipokuwa sungura. Walifanya hivyo licha
ya kuwa watoto hao walikuwa wamerudi shuleni siku chache zilizopita.

Mkutanoni wazazi walizozana kuhusu maakuli shuleni, mavazi na hata mitindo ya nywele ya wana
wao. Fisi na ndovu walikuwa mstari wa mbele kutaka wana wao wapewe mapochopocho. Wanyama wengi
waliokuwa na wanao shule hiyo hawakuzingatia sana Juhudi za wanao masomoni, kinyume na kawaida yao.
Hata hivyo wengine waliona mbele wakapinga udekezaji huo.

Mzozano ulipokuwa ukipamba moto. Mwanawe sungura aliyekuwa akivaa kilalahoi aliingia
mkutanoni. Baadhi ya wanyama walipomwona walishindwa kwani mkutano ulikuwa ni wa wazazi. Kijana
aliketi na kuwasikiliza. Fisi alisimama na kusema, “Hatuelewi ni kwa nini watoto wetu hawali nyama
choma, kima kwa chapati. Tunalipa! kwa nini wale bure na ugali tu?” _

Kijana wa sungura alisimama na kusema, ‘Hoja mnazotoa si...” Baadhi ya wazazi wakadakia na
kusema “‘we! nyamaza u mtoto kazi yako ni kunyamaza na kuwapasha ujumbe wazazi wako baadaye.”
Kijana alikazana na hatimaye akapewa nafasi. “Kitanda msichokilalia, hamuwajui kunguni wake.”
Alipoulizwa walikokuwa wazazi wake alisema, “wazazi wangu waliliwa na simba sasa mimi ni mlezi wa
wadogo wangu. Nimekuja kuwakilisha marehemu wazazi wangu.” Wanyama wakashangaa.

“*Ninapinga hoja ya mitindo ya nywele na mapochopocho kama chapati, watoto wafunzwe kutafuta
elimu kwa bidii. Wakihimizwa watakuwa na adabu na hamu ya kusoma wakifanikiwa, baadaye watajitafutia
raha maishani. Tuwafunze kujitegemea.” Hatimaye wazazi waliomba msamaha na kumshukuru kwa
mchango wake.

1. Watoto wa fisi, sungura na ndovu walikuwa wakisoma shule gani?
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2. Hadithi hii imeonyesha kwamba baadhi ya wanyama hawajali juhudi za wanao masomoni. Andika
mfano mmoja kutoka kwenye kifungu kuthibitisha kauli hii.

3. Ikiwa kijana wa sungura hangefika mkutanoni unadhani kungetokea nini?

4.

Kwa nini kijana wa sungura alipuuzwa mkutanoni?

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 5 hadi 8.

Ingawa serikali ilipiga marufuku uchomaji makaa miaka mingi iliyopita, jambo la ajabu ni kuwa
matumizi ya makaa yanazidi kuongezeka kila mwaka. Takribani asilimia sabini ya kawi inayotumiwa kila
mwaka nchini, inatokana na miti.

Hata hivyo.kuna sababu nyinginezo zinazowafanya watu kukata miti na kuvuruga mazingira yetu,
Matumizi ya mbao kuundia fanicha, ujenzi wa nyumba ni baadhi ya sababu zinazochangia ukataji miti. Sehemu
ya ardhi yenye misitu aghalabu huwa na rutuba nyingi. Ongezeko la watu na mahitaji ya kiuchumi huwafanya
wakulima kuziingilia sehemu hizi. Kukata miti na kujitengea nafasi ya kilimo.

Inakisiwa kuwa zaidi ya tani milioni moja za makaa zinatumiwa kila mwaka nchini. Ingawa wakenya
pia hutumia gesi na mafuta taa kwa mabhitaji yao ya kawi, asasi hizi mbili zimekuwa ghali mno kutokana na
kupanda bei maradufu kwa bidhaa za petroli, kutokana na hali hii watu wengi mijini na mashambani
wamelazimika kutumia kuni na makaa.

Serikali ilipopiga marufuku uchomaji wa makaa, maelfu ya watumiaji wa makaa hawakuelekezwa
kwenye njia nyingine mbadala ya kujipatia kawi. Hivyo basi biashara ya makaa iliendelea kinyume cha sheria

hadi leo. Hata hivyo, habari njema ni kuwa huenda misitu yetu ikapata nafuu kwani wakenya wengi wameanza
kukumbatia kawi yajua.

5. Kulingana na aya ya kwanza, jambo kubwa linalohatarisha misitu ni lipi?
6. Ni sababu gani isiyochangia ukataji wa miti?
A. Uhitaji wa shamba la kufanyia shughuli za kilimo. B. Uundaji wa fanicha.
C. Matumizi ya miti katika ujenzi wa nyumba. D. Ujenzi wa barabara.
7. Kwa nini ni idadi ndogo tu ya watu inayotumia gesi na mafuta katika matumizi yao ya kawi?
8. Kwa nini uchomaji makaa uliendelea hata baada ya kupigwa marufuku?

A.Matumizi ya makaa yaliongezeka.

B. Serikali haikuelekeza watu kwa sekta nyinginezo za kawi.
C. Gharama ya maisha ilipanda kwa watu wa mijini.

D. Matumizi ya kawi ya jua hayakuwa yamegunduliwa.

1I. UFUPISHO
- Soma kifungu hiki kisha ujibu swali 9 hadi 12.
Baadhi ya vielelezo muhimu vya kulinda na kudumisha mila, utamaduni na desturi ya jamii yoyote ni
"nyimbo, ngoma, ngonjera, mashairi, muziki wa dansi, mavazi na mengineyo. Vielelezo hivyo sambamba na
sanaa, lugha na michezo huwa kitambulisho cha taifa mbele ya macho ya ulimwengu. Utambulisho huo
hulifanya taifa husika kuwa linalojisimamia, lisilo na kasumba ya kigeni, lenye kujivunia hazina yake hiyo na
uungwana waraia wake. | ‘
Taifa lisilo na utamaduni ni taifa mfu. Katika miaka ya hivi karibuni, vielelezo hivyo vya utamaduni

vimeanza kutoweka na hivyo kuathiri ustawi na malezi ya taifa letu hasa kwa vijana wetu. Moja kati ya sababu
kubwa inayotajwa kusababisha hayo yote ni kuenea kwa matumizi ya teknolojia. Teknolojia imenasa kizazi
cha vijana wa sasa ambao hujikita zaidi katike utamaduni wa kimagharibi.

9. Andika habari kuu inayojitokeza katika aya ya kwanza kwa sentensi moja

10.  Kauli, “Vielelezo hivyo sambamba na sanaa, lugha na michezo huwa kitambulisho cha taifa mbele
yamacho ya ulimwengu” imetumiwa katika kifungu. Fupisha kauli hii kwa maneno yasiyozidi 10.
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. 11.  Andikaujumbe wakaulizilizokolezwa katika aya ya mwisho kwa sentensi moja

12.  Andikakichwakinachofaa kwa kifungu hiki

ml. SARUFI

io_l'ml I;ifulfxg 'l‘ kify ufltacho ukijaza nafasi zilizoachwa wazi kutoka 13 hadi 17.
1jambo linalovunja moyo kuona mitaa yetu imesheheni___ 13 takataka za kila aina. Sharti

tuelewe kuwa__14 wa mazingira ni jambo__ 15 _lazima lishughulikiwe__ 16 _kwa kuwa mazingira
ni uhai, hatuwezi kamwe__17 _ wito wa kuyatunza.

13. A.mabiwiya B. mabunda ya ij

14.  A. kuhifadhi B. malezi ¢ g umhai?;clﬁl]li)a s g Euat]:n(i;ia 7
15. A. ambao ~ B. ambalo C. ambayo D. ambacho

16. A.Zote B. wote ' C. yote D. kote

17.  A. kutathmini B. kupuuza C. kuchunguza D. kuhimiza

18.  Chagua nomino dhahania kutoka kwenye kapu hili.

19.  Sentensi: “Mama anatukaribisha nyumbani kwao’ ipo katika wakati na hali gani?
20.  Pigia mstari kitenzi kishirikishi kilichotumika katika sentensi ifuatayo:
Msitu huu u ni miongoni mwa rasilimali za nchi yetu.
21. Badilisha sentensi ifuatayo kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi
Mwanafunzi alisema kuwa alishukuru mwalimu kwa mafunzo ya siku hiyo

22.  Neno jito ni hali ya ukubwa ya neno mto.
Tunga sentensi ukitumia hali ya udogo wa neno: Kitabu . -

23.  Maamkuzi, ‘Alamsiki’ hujibiwaje?
24.  Kanusha sentensi:

Mbunge anawasilisha mswada bungeni:
25.  Andika kinyume cha sentensi

Mfalme huyu ni rafiki
26. Andika wingi wa: Umaarufu wa gavana wetu unatokana na uongozi wake mwema.

27. Kisawe cha heshima ni staha. Je, kisawe cha samaki ni

IV.  FASIHI

28. Soma wimbo ufuatao kisha ujibu maswali
Lala mtoto lala x2
Mama anakuja lala.
Akupe maziwa lala.

Lala mtoto lala x2
Baba anakuja lala.
Akupenda toto lala.

Lala mtoto lala x2
Babu anakuja lala.
Akupe peremende lala.

a) Wimbo huu ni wa aina gani?
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b) Eleza sifa tatu za wimbo wa aina hii.

c) Andika wahusika wawili kwenye wimbo huu

d) Eleza ahadi mbili ambazo zimeahidiwa katika wimbo huu

¢) Unadhani wimbo huu unamlenga nani?

f) Tambua watu wawili ambao wanaweza kuimba wimbo huu

V. Tamthilia

29. Sehemu hii ina dondoo ambalo limetolewa kutoka kwenye tamthilia ili oidhinishwa kwa
wanafunzi wa gredi ya 8. Jibu swali la dondoo hili

Mabula : Unapokula unabugia ukilacho chote mara moja?
(Mishi anamtazamo tu) Utapaliwa! Unasikia?
(Mishi ananyamaza. Amebaki kumtazama tu. Mabula anainuka kutoka alipoketi.
Anamwendea Mishi na kumshika sikio. Analisema kwa karibu lakini kwa sauti ile ile
aliyokuwa akitumia) unaelewa lakini?

Mishi : (Anasonga nyuma hatua moja) Mtu mzima! Huna haya kuniita na kuja kunisemea
sikioni? Ungeyasemea huko ulikotoka. -

Mabula: . (Anashangaa na kumtazama) Aliyekuambia ninatoka kwenye masikio ya kusemewa
ni nani? '

Mishi: Kwani ni lazima kuambiwa kila jambo. Kwani mnakosa wa kuwasema huko kwenye
hivyo vilabu vyenu? Mnadhani hatuyajui! '

Mabula: Liseme basi unalolijua.

Mishi : (Andika) Ndiyo desturi yenu. Mnadhani sisi ni mabwege! Mabwege haswa (kimya
wanatazamana)

Mabula: Yakiwepo hayo uombayo utayasema hivi usemavyo?

Mishi : (Hataki kuyaendeleza mazungumzo haya) Tafadhali niambie uliloniitia au kama
halipo niache nizifuate shughuli zangu.

Mabula: (Anamtazama kwa muda) mimi nimerudi nyumbani kuja kujipumzisha lakini hakuna
atakaye kujua kuwa ninahitaji walau tone la utulivu.

Mishi : (Kwa kejeli) Hatukulijua hilo bosi. Tungekuletea hata na usingizi wenyewe ukatwae
mpaka utakapopenda kuamka.

a) Maudhui ni masuala yanazungumziwa katika kazi ya fasihi. Eleza masuala mawili

yanayojitokeza katika dondoo hili.

b) Eleza sifa tatu za Mishi kulingana na dondoo hili

30. a) Eleza mbinu tatu za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili

b) Tambua mandhari ya dondoo hili

o) Andika mhusika mmoja katika dondoo hili
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TARGETER WINGS
JUNIOR SECONDARY SCHOOL ASSESSMENT

GREDI YA NANE - 2024
SEHEMU B:
KISWAHILI : INSHA

MUDA: Dakika 40

Jina
Shule
Nambari ya Usaijili: Tarehe

SOMA MAAGIZO HAYA KWA MAKINI

1. Kwenye nafasi zilizoachwa hapo juu andika jina lako na jina la shule yako.

2. Sasa fungua karatasi hii, soma kichwa cha insha kwa makini na uandike insha yako kwenye nafasi

uliyoachiwa.

Kijitabu hiki kina kurasa 4 zilizopigwa chapa. — —

© Hutunga na kuchapishwa na Targeter Educational Publishers Ltd. Email:info@targeterpublishers.co.ke

FUNGUA KURASA
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Andika insha ya kusisimua itakayoanza kwa maneno yafuatayo:

Niliamka mapema tayari kuanza safari hiyo......................ccccoeeeveveeeeeeeceeeeeeeeee

—_—
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